ปัญหาในการทำ resume สมัครงานจาก Pages ครับ

aeroroach's picture
47
ความจริงแล้วไม่ใช่ปัญหาสำหรับชาว mac อย่างเราหรอกครับ
พอดีว่าผมก็ทำ resume ด้วย pages ซึ่งทำได้ง่าย และสวยงามดีทีเดียว
แล้วผมก็ทำการ convert เป็น pdf เพื่อให้ PC ทั่วๆไปใช้งานได้

เกิดปัญหาที่ว่าบางบริษัทในประเทศไทยเรานี้
เปิดไฟล์ PDF ไม่ได้ครับ แห่ะ ๆ 3 ส่งเมล์กลับมาบอกว่าให้ส่งไฟล์ใหม่ด้วยเป็น .doc
แล้วผมจะทำยังไงดีล่ะครับนี่ ไม่อยากมา Boot เป็น windows เพื่อทำ resume ใหม่เป็น word เลยน่ะครับ
เพราะ template ที่ให้ใน pages ก็มีความสวยงามทำให้ resume เราเด่นชัดกว่าคนอื่น

พอมี idea ในการ convert ไฟล์เพื่อ PC เก่าๆได้ไหมครับ

nickoe's picture
4320
JPG ไปเลยครับ

ใช้ acrobat นั่นแหละ
export เป็น jpg ด้วยความละเอียดสูงสูด
เปิดไม่ได้ให้มันรู้ไป เพราะใช้โปรแกรมอื่นๆไป
เอาไปเปิดเป็น doc เดี๋ยวตัดคำอ่านไม่รู้เรื่องอีก
เอาไปเปิดง่ายๆนี่แหละ อยากอ่านตรงไหนละเอียดๆก็ซูมเอาเอง
(ผมเอาแต่ใจเกินไปรึเปล่าเนี่ย)

เดี๋ยวนี้จะบอกว่าเปิด PDF ไม่ได้นี่ไม่ค่อยจะมีแล้วนะครับ
เพราะว่าแบบฟอร์มทั้งหลายทั้งแหล่ มาเป็น PDF หมด
เปิดไม่ได้หรือใช้ไม่เป็นกันแน่

แต่ถ้าเอาจริงๆอยาได้งาน เิปิด windows แล้วทำใน words
เซฟเก็บไว้ครั้งเดียวจบครับ หัวเราะร่วน

skywalker's picture
92
อืมม

ผมเห็นด้วยครับ ถ้าบริษัทง๊องแง๊ง เงอะงะขนาดนั้น ก็พิจารณาดีๆว่าเมื่อเราเข้าไปแล้วจะต้องเจออะไรบ้าง แค่เอกสารpdfยังมีปัญหาขนาดนี้

47
พูดก็ถูกอีกครับ

ขอบคุณ idea มากครับ งั้นก็จะลองหาทาง save เป็นรูปซะเลย

ก็คิดอย่างงั้นเหมือนกันครับ ว่าจะฝากชีวิตกับบริษัทที่หาทางเปิด pdf ไม่ได้จะดีหรือนี่ เขิน

ikok's picture
10285
:)

ถ้าเป็นบริษัทเกี่ยวกับ computer graphic หรืองานสายตรงที่น่าจะเกี่ยวข้องกับ PDF แล้วเปิดไม่ได้นี่ ก็น่าคิดนะครับ

แต่ถ้าเป็นบริษัทั่วไป มีแผนก HR หรือแผนกบ้าน ๆ อื่น ๆ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับกราฟฟิกโดยตรงนี้ก็คงว่าเขาไม่ได้ครับ ยิ้ม

ikok's picture
10285
export เป็น .doc จากใน pages ได้นะครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ น่าจะได้จากในตัว pages เองเลย

47
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เป็นบริษัททั่วๆไปครับ ไม่ใช่พวก graphic ออกไปในทางอุตสาหกรรมน่ะครับ

ยังไงก็จะลองใช้ export ดูครับ

od2504's picture
1077
อันที่จริงเขาเพียงอยากได้ไฟล์

อันที่จริงเขาเพียงอยากได้ไฟล์ข้อมูลของคุณ เพื่อเอาไปทำบ้างเท่านั้นเอง โดยเขาไม่ได้คิดว่าคุณใช้ mac เท่านั้นเองครับ

47
อ่อยังงี้นี่เอง

สงสัยเค้าจะยืม layout ผมไปส่ง resume บ้าง ล่ะมั้ยเนี่ย แบร่..

minemind's picture
3876
มั่ว

เค้าอาจจะต้อง upload ขึ้น sv ก็ได้มั่งครับ เลยจำกัด format มาตราฐานมา