Boot Camp Assistant ขึ้นแบบนี้ต้องแก้ไขยังไงเหรอครับ

jojo's picture
4
สวัสดีครับ ทุกท่าน

ผมมีปัญหาในการลง Boot Camp Assistant ครับ

ผมใช้ macbook white ตัวแรกครับ พอดีฮาร์ดิสเสีย ผมก็เลยไปซื้อใหม่มาใส่ เป็น 320G ซัมซุง ครับ

แล้วก็จัดการใส่ แล้วลง OSX10.5 ครับ ลงเสร็จผมก็อับลง 10.5.8combo เรียบร้อย ผมก็จะลง Boot Camp พอคลิ๊กมันก็ไม่ยอมให้ลงขึ้น แบบดังรูปครับ

ผมไม่แน่ใจว่า CD ตัวในเครื่องผลเสียผมจึงเสียบ CD External ครับตอนลง OSX ก็ลงปกติไม่มีปัญหาครับ

เพราะเหตุนี้หรือเปล่า เพราะมันต้องอ่าน CD XP ในตัวเครื่องเท่านั้นหรือเปล่าครับ ถึงลงได้ แต่จากที่อ่านมันเกี่ยวกับการฟอแมท ฮาร์ดิสเลย งงๆ

ฮาร์ดิสผมก็ฟอแมทเป็น Mac os Extended(journaled) แบ่งเป็น 2 Partition 80G กับ 220G ครับ

รบกวนด้วยนะครับ ตอนนี้ผม มึนๆๆ

AttachmentSize
Picture_2.jpg50.73 KB
nickoe's picture
4320
รู้สึกว่า

อาการนี้มันจะเกี่ยวกับไม่สามารถย้ายไฟล์บางอย่างที่ขวางทางอยู่
ออกไปได้ครับ ลองโยกย้ายไฟล์ใหญ่ๆไปไว้ที่ ext hdd ก่อน
แล้วลองใหม่ครับ

4
ผมเพิ่งลง OSX ใหม่เลยครับ

ผมเพิ่งลง OSX ใหม่เลยครับ ยังไม่ได้ลงโปรแกรม หรือ ไฟล์ งานอ่ะไรเลยครับ

หรือมันต้อง เป็นฮาร์ดิส 1 Partition เอสงสัย เด๋วลองกลับไป format ใหม่ เป็น Extended(journaled) 1 Partition

minemind's picture
3876
repair disk ดูครับ

repair disk ดูครับ

e27adx's picture
19
เป็นเหมือนผมเลยครับ

เลยต้องใช้ Parallels Desktop เลยครับ

4
ได้แล้วครับ

ได้แล้วครับสรุปอาการนี้ผมแก้ไขโดย ไม่แบ่ง Partition ครับฮาร์ดิสผม 320G ครับ ลงOSX 10.5