jailbreak/unlock ผิดกดหมายไหมครับ

tonlyosaki's picture
198
คือผมเห็นพวก jailbreaker แบบ geohot สามารถออกมา tweet ได้แบบอิสระ แล้วก็ไม่มีใครไปตามจับหรืออะไรเค้าเลย ส่วนที่อยู่ตอนขอ domain name ก็ public อ่ะครับ

Mixmerize's picture
1480
...

มารอฟังเหตุผลด้วยคน ยิ้ม

nickoe's picture
4320
ไม่แน่ใจครับ

แต่ที่แน่ๆ ผิดสัญญากับ apple ครับ
พวกทำภาษาไทยใน iPod สมัยก่อนก็เหมือนกันครับ

calvinbas's picture
5
เอาง่ายๆ ประกันหลุดครับ

เอาง่ายๆ ประกันหลุดครับ เครื่องเสียหายไม่รับผิดชอบ
แต่ถ้ามองอีกมุมอยากได้ของฟรีใช้ก็เจลครับ

ขึ้นอยู่กับเจ้าของเครื่องมากกว่าครับ มีความสุข สู้ๆ

JakeJoker's picture
54
คำถามนี้อีกเเล้วครับ

การ Jailbreak มันจะผิด หรือไม่ผิดอะไรหรอกครับ ที่ผิดคือ โหลดโปรเเกรมไม่ถูกลิชสิทธิ อันเนี่ยเเหละซึ่งก็ขึ้นอยู่กับกดหมายของ เเต่ละประเทศ เเละสัญญาการใช้งานอีกที

การ Unlock นี้ไม่ผิดอะไรครับมันเป็นสิ่งที่ต้องทำอยู่เเล้ว อิอิ

nickoe's picture
4320
อา

ถึงจะบอกว่าไม่ผิดกฎหมาย
แต่ผิดข้อสัญญากับ apple นะครับ

จริงๆ unlock หรือ jailbreak มันก็ไม่ได้จำเป็นด้วยครับ
เครื่องศูนย์มี app ที่ free ก็มีครับ

ttutt's picture
216
จิงๆแล้ว

สำหรับผมมานั่งคิดๆดูแล้ว การซื้อแอปมาใช้ก็ไม่ได้แพงอะไรเลยนะครับ ราคาประมาณ 30 บาทได้มั้ง ซึ่งผมว่า สำหรับ Developer ทั้งหลาย มันไม่ง่ายเลยครับ ที่จะเขียน app ขึ้นมาเพื่อให้คนได้ใช้ ถ้าเป็นไปได้ซื้อๆไปเถอะครับ

ไม่งั้นลองเดินไปร้านหนังสือ se-ed หรืออะไรก็ได้ หาหนังสือ แล้วยืนอ่าน การเขียน app บน iPhone ดูนะครับ
ไม่ใช่เรื่องง่ายเหมือนกัน

ขอเสียอย่างเดียวของคนไทยก็คือ app ที่เมืองไทยมันซื้อยากหน่อย ต้องใช้บัตรเครดิต หรือ redeem card เอา และบางแอปก็ไม่มีตัวทดลองให้
ตอนแรกผมก็คิดว่า ได้ใช้ฟรี จะไปโง่ซื้อทำไม แต่ตอนนี้ผมอยู่ที่ต่างประเทศทุกอย่างมันง่ายมากครับ
แล้วก็เห็นข้อดีของการซื้อแอปแท้หลายอย่าง คือ
- ไม่ต้องมานั่งกังวลว่า ถ้า apple ออกอัพเดท FW มาแล้ว จะอัพเลยได้มั้ย จะ เจลได้มั้ย (ไม่หมดประกันด้วย)
- ไม่ต้องห่วงเรื่อง เครื่องจะเอ๋อ จะพัง อะไรทั้งนั้น (เวลาเครือ่งมีปัญหาแล้วเข้าศูนย์ พนักงานจะได้ไม่อ้างว่าเราใช้ แอปปลอมเลยเกิดปัญหา)
- เวลาอัพ FW ก็ไม่ต้องมานั่งลงข้อมูลใหม่หมด
- ที่สำคัญครับ ถ้าคุณเคยซื้อแอปไปแล้ว ครั้งนึง ครั้งต่อไปก็โหลดฟรี ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งนั้น
** ข้อนี้ผมไม่แน่ใจนะครับว่าจะผิดมั้ย แต่ผม ลงทุนซื้อ app ครั้งเดียวแต่ลงให้เครื่องแฟนได้อีกฟรี (แต่ต้องใช้ apple id อันเดียวกับผม ซึ่งจิงๆ มันก็สามารถเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาได้)

สุดท้ายแล้ว ผมอยากจะซื้อแอปใช้ ตอนนี้ก็ยังไม่รู้จะซื้ออะไรดี 555
ซื้อไปแต่ Whats app กับ เกมนิดๆหน่อยๆ

เพื่อนๆคนไหนมี app ดีๆแนะนำ กันหน่อยนะครับ จะได้ซื้อๆมาเก็บไว้

ปล.ยังไงก็ถือซะว่า ช่วยผู้ผลิตโปรแกรมดีๆให้เราหน่อยแล้วกันนะครับ ถ้ามัน แอปละ หลายร้อยก็ว่าไปอย่าง คิดซะว่า เจียดเงินที่เราไปเข้าเซเว่น หรือ ค่าเครื่องดื่มแอลกอฮอล์มาสักนิดดีกว่า ซื้อความสบายใจ

**ผมไม่ได้ว่าว่าคนที่ เจลเบรกไม่ดีนะครับ แค่มาเสนอแง่มุมของผมเท่านั้นเอง นานาจิตตังครับ มีความสุข แค่อยากให้สนับสนุนของแท้บ้าง **

ikok's picture
10285
แต่ก่อน

ครั้งกระนู้น app ยังมีไม่เยอะ คนยังต้องการทางเลือกที่ app แท้ยังมีให้ไม่ได้

ตอนนี้มี app แท้อยู่ใน app store หลักแสนแล้ว

ช่องว่างตรงนี้ก็ยังไม่หมดไป เพียงแต่แคบลงเรื่อย ๆ

ผมไม่แปลกใจว่าจำนวนคนที่เจลจะลดลง เพราะตอนหลังชักขี้เกียจตามเรื่่อง ตามลุ้นตามแก้ปัญหา สู้เอาเวลาไปใช้กับแฟนดีกว่า(กันเยอะเลย)ครับ แบร่..

od2504's picture
1077
ขอแลกเปลี่ยนเรื่องนี้ใน 2

ขอแลกเปลี่ยนเรื่องนี้ใน 2 ประเด็นครับ
1. กรณีการ JB/unlock ในยุคที่เราต้องการใช้ iDevice กับภาษาไทยและความต้องการใช้โทรศัพท์กับเครือข่ายในประเทศไทย สมัยที่ยังไม่มี "ธงไทย" ในสารบบของ apple วันนั้นหลายคนจำเป็นต้อง "แหกคอก (jb)" และทำกันเป็นธรรมเนียม เป็นธุรกิจที่ทำเงินได้ไม่น้อยในแต่ละปี ต่อคำถามที่ว่า "แล้วทำไมไม่มีการตามจับหรือทำอะไร" คำตอบง่ายๆ คือ จับไม่ได้หมด มันมีลักษณะเหมือนกับการจับปูใส่กระด้ง (มีใครต้องถูกจับบ้างและต้องใช้เจ้าหน้าที่เท่าใด) ดังนั้น เมื่อมาตรการ "ลดธงไทย" แก้ปัญหาไม่ได้ จะใช้มาตรการ "ส่งผู้ร้ายข้ามแดน" ถๅก็ดูกระไรอยู่ กอปรกับความต้องการสินค้า apple ของคนไทยมีมาก การเชิญธงไทยขึ้นในสารบบจึงน่าจะเป็นผลดีต่อธุรกิจของ apple
2. กรณีการละเมิดลิขสิทธิ์ อันนี้ในกลุ่มคนที่พัฒนาแล้วจะถือว่าเป็นการละเมิดความคิดคนอื่น (ทรัพย์สินทางปัญญา) ก็คล้ายกับแนวคิดของเว็ป MMM ของเราที่ไม่สนับสนุน"โปรแกรมผีน้อย" นั่นเอง ความคิดของคุณ ttutt เป็นเรื่องที่ดีมาก ควรปลูกสำนึกนี้กับเยาวชนคนไอทีรุ่นใหม่ๆ กันให้มากๆครับ