File ใน​ Ext.HD หายไป เหลือแต่เพียง ชื่อไฟล์ประหลาดขนาด 0 KB เป็น Alias ครับทำไงดี

alexlims's picture
4
ผมกำลังเล่น เพลงใน iTune ที่อ่านข้อมูลจาก Ext.HD ครับ อยู่ๆ เพลงก็เปิดไม่ได้ก็เลยเปิดเข้าไปดูใน Finder เข้าไป ใน Folder ที่ชื่อ iTune Media พอเปิด ออกมากลายเป็นว่า เพลงทุกอัลบั้มหายหมด เหลือแต่ชื่อไฟล์ประหลาดๆ ขนาดไฟล์ เป็น 0 Kb และไฟล์เป็นประเภท Alias ด้วยครับ

ใครเคยเจอปัญหา แบบนี้ บ้างครับ ต้องแก้ยังไง ถึงจะดึง ข้อมูลเพลงกลับมาได้ทั้งหมด

เพิ่มเติมครับ

ไฟล์อื่นๆที่อยู่ใน Ext. HD เดียวกัน ก็ยังอยู่เป็นปกติ ข้อมูลต่างๆ ก็ยังอยู่ครับ มีเพียง ไฟล์เพลงที่อยูู่ใน iTune Media หายไปเท่านั้นอ่ะครับ

AttachmentSize
Screen_shot_2010-10-31_at_7.49.18_PM.png23.7 KB
minemind's picture
3876
เดา

อาจจะเป็นไปได้ที่ hdd อาจจะมีอาการ สะดุด จึงทำให้ library รวมถึงไฟล์เพลงเสียหายไปก็ได้ครับ

ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่าจะแก้ไขอย่างไร แต่เบื้องต้นลอง check ขนาดพื้นที่ที่เหลืออยู่รึยังครับ ว่าพื้นยังเท่าเดิมหรือมีขนาดเพิ่มขึ้น หลังจากที่ไฟล์เกิดการเสียหายไปแล้ว

ikok's picture
10285
ทำไมถึงมีไฟล์ใน iTunes Media ครับ?

หรือว่าผมจำผิด เพลงที่ควรจะอยู่คือใน iTunes Musics ไม่ใช่เหรอครับ? หรือว่าไปเปลี่ยนชื่อเองครับ?

ถ้าให้ผมเดาคงเกิดจากไปเปลี่ยนชื่อ folder ที่ itunes ใช้อ้างอิง แล้วชื่อใหม่ไปตีกับของเดิมที่มีอยู่ในไฟล์ preference ต่าง ๆ ที่มีอยู่เดิม เลยทำให้การทำงานผิดพลาดครับ

ผมเดาล้วน ๆ นะครับ แห่ะ ๆ 1

คุณลองเปลี่ยนชื่อ folder กลับเป็น iTunes Music ดูแล้วลองเอาเพลงเข้าไปเล่นดูใหม่นะครับ ดูว่าเพลงยังหายอยู่หรือเปล่า

alexlims's picture
4
@minemind ผมเช็คแล้วครับ ใน

@minemind ผมเช็คแล้วครับ ใน info HD มันไม่มีเหลือ เลย size hd ที่แบ่งไว้ มัน 64 GB ก็เหลือ 64 เท่าเดิม แต่ถ้าใช้ Disk Utility เช็ค ก็ จะมีส่วนที่เป็นเพลง อยู่ 30 กว่า GB ครับ ผมก็ ยังสบายใจที่มันไม่ได้ หายไป จริงๆ เพลงยังมี ครับ
@iKok ตั้งแต่ version 9 iTune เปลี่ยนที่ไว้เพลงแล้วครับ เป็น iTune Media

ผมสอบถามมาจาก ที่อื่นเขาบอกว่า เป็นเพราะ HDD เกิด อาการหมุนสะดุด เกิดขึ้นได้หลายสาเหตุ ครับ อาจเป็นเพราะไฟ สายสัญญาณ หรือ ตัวแท่นเสียบ HD เอง ตอนนี้ ผมก็แก้ด้วยการ เอาโปรแกรมกู้ข้อมูล มาดึงข้อมูลกลับครับ ผมใช้ Data Rescue 3 ดึงกลับมาได้ เกือบ 90 กว่าเปอร์เซ็นต์ ครับ

ขอบคุณครับที่ เข้ามา comment

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ

ผมเพิ่งทราบว่าถ้าคนใช้ iTunes 9 ครั้งแรก (ไม่อัพเดทจากเวอร์ชั่นก่อนหน้า) เขาจะใช้ตัวนี้แทนของเดิม ยิ้ม

http://support.apple.com/kb/ht3847