จะซื้อจอ LED Monitor ต่อกับ MacBook Pro 13 นิ้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ

zalapao's picture
13
ตอนนี้มองสเปคไว้ตามนี้ครับ

1. Samsung BX2231 LED 23"

2. Mini DisplayPort to HDMI Adapter

สเปคคร่าวๆประมาณนี้
- ถ้าผมต่อกับจอ MacBook Pro 13 นิ้ว resolution 1280x800 ภาพที่ได้แบบคมชัดและสมส่วนอยู่ที่ resolution เท่าไหร่ครับ
- โดยรวมโอเคไหมครับ มีอะไรแนะนำไหม

pippo's picture
2469
ถ้าหาก..

งานที่ทำเป็นประเภทภาพถ่าย ควรระวังเรื่องสีและอุณหภูมิสีของภาพที่แสดงผลออกมาให้ถูกต้อง ไม่งั้นจะปวดหัวแน่นอน เพราะหน้าจอสีนึง เวลาไปอัดภาพ หรือ print จะอีกสีนึงแก้กันเหนื่อย

และแนะนำให้เจาะจงไปที่องศาในการมองให้จอนั้นๆ มีองศาที่เท่ากันทั้งแนวตั้งและแนวนอนนะครับ ยกตัวอย่างของยี่ห้อ Dell 2209wa มีองศาในการมองที่ 178 ํ/178 ํ (horizontal/vertical) จอตัวนี้สำหรับผมแล้วน่าสนใจมากครับ

13
จขกท

ลืมนึกไปถึง องศาในการมองเหมือนกัน ขอบคุณครับ

Adariw's picture
269
ซูฮก Dell

แนะนำจอ Dell เหมือนกันค่า
องศาการมองผิดเพี้ยนน้อยกว่ายี่ห้ออื่น บางจอสามารถหมุนมาเป็นแนวตั้งได้
(เหมาะกับการดูงานเอกสารขนาด A4 หรืออ่านการ์ตูนออนไลน์ อิอิ ,หรือจะดูภาพแนวตั้งได้แบบเต็มตา )

Dell คุ้มมาก ๆ ค่า
ตอนนี้หนูก็ใช้จอ Dell 22 นิ้วกะ PC นะ ยังไม่เคยลองต่อกะ MBP เลย ^^"

pippo's picture
2469
หมุนแบบนี้

ใช่ไม๊ครับ

Adariw's picture
269
ใช่ค่าา

ใช้แล้วค่า
อยากรู้เหมือนกันว่าเอามาต่อกะ Mac แล้วหมุนแนวตั้งจะเปนไง อิอิ

13
จขกท

สนใจขึ้นมาทันที

ikok's picture
10285
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ

ดูจาก spec น่าจะใช่ตัวเดียวกัน เคยเขียนรีวิวเอาไว้เมื่อสองสามเดือนก่อน

http://macmuemai.com/forum/topic/2874

จอปรับได้พอประมาณครับ แต่ถ้าให้ดีเอาพวกตัว calibrate หน้าจอมาใช้คู่กันด้วยถ้าค่อนข้างจริงจังเรื่องความถูกต้องของสีนะครับ

ถ้าผมต่อกับจอ MacBook Pro 13 นิ้ว resolution 1280x800 ภาพที่ได้แบบคมชัดและสมส่วนอยู่ที่ resolution เท่าไหร่ครับ

หลังจากต่อจอไปแล้ว ถ้าคุณไม่เลือกแบบ mirror หน้าจอ (บังคับให้จอนอก แสดงผลเหมือนกับจอใน macbook เป๊ะ ๆ) ความละเอียดจะขึ้นอยู่กับขนาดของหน้าจอนอกที่คุณมีครับ (สูงสุดที่ 1900x1080 มังถ้าผมจำไม่ผิด) คือตัว macbook นี้สามารถขับจอที่ความละเอียดสูงสุดได้มากกว่า 1900x1080นี้อยู่แล้ว คือไม่ต้องกลัวว่าจะเอาภาพออกมาแสดงผลที่จอไม่ได้ หรือไฟล์ภาพจะแตกครับ

สัดส่วนของภาพก็ขึ้นอยู่กับความละเอียดหน้าจอที่เราตั้งเอาไว้ครับ ถ้าตั้งความละเอียดสูงสุดที่ 1900x1080 ตามหน้าจอรุ่นนี้ คุณก็จะได้พื้นที่ทำงานเพิ่มขึ้นมาอีกเยอะเลย ไฟล์ภาพวิดีโออื่น ๆ ก็จะแสดงผลตามสัดส่วนเดิมที่เขามี ไม่เปลี่ยนตามสัดส่วนหน้าจอครับ เช่น ไฟล์ภาพขนาด 1600x1200 แสดงผลได้ล้นจอบนเครื่อง mbp 13" ของคุณ แต่จะแสดงผลได้ค่อน ๆ เกือบเต็มของหน้าจออันใหม่นี้ครับ

note คุณไม่ต้องใช้ HDMI ก็ได้ครับ ถ้าเป็นรุ่นเดียวกับที่ผมใช้อยู่ คุณซื้อตัว minidisplay port to DVI ก็น่าจะต่อได้เลย เพราะจอเขาจะแถมตัว adator HDMI to DVI มาให้ คุณก็เอาสาย minidisplay to DVI มาต่ออีกทีครับ <- ลองตรวจดูในกลอ่งนะครับ แต่ละพื้นที่อาจจะมี spec ของแถมมาในกล่องไม่เหมือนกัน ผมซือ้ที่สิงคโปร์ ของคุณอาจจะได้แตกต่างจากนี้ครับ

13
จขกท

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้มากขึ้นทีเดียว

Continental.max@gmail.com's picture
130
ชอบ Dell Ultrasharp

ชอบ Dell Ultrasharp เหมือนกันครับ เอามาต่อวางกับ Macboob Pro แล้วสีดูดีใช้ได้ทีเดียว ขาวเป็นขาว ดำก็ดำสนิท แถมไม่สะท้อนอีก ไปๆมาๆชอบจอ Dell กว่าซะงั้น อีกอย่างช่องต่อต่างๆเยอะมาก

ttutt's picture
216
ถึง จขกท...

ร่ำรวยนะเนียะเพื่อน 555555 Apple LED Display ไปเลยยยย