รายงานสถานการณ์น้ำท่วมกันหน่อยครับ

unlagi's picture
53
ตอนนี้ดูข่าวน้ำท่วมไหลไปทั่วเลย
อยากรู้ว่า บ้านใครน้ำท่วมหรืออยู่ในเขตเสี่ยงกันบ้างครับ
สำหรับผมตอนนี้อยู่ต่างจังหวัดไม่มีปัญหาครับ
แต่กลัวหอพักที่กรุงเทพจะน้ำท่วมจัง กลับไม่ได้แน่ๆ
ใครอยู่ฝั่งธน ก็ช่วยบอกเผื่อทีนะครับ
ยิ้มปากกว้าง

minemind's picture
3876
0/

0/ อยู่ฝั่งธน

เสียวๆอยู่เหมือนกัน

nickoe's picture
4320
โอ

อยู่สมุทรปราการแถวบางนา ตอนนี้ยังไม่ท่วมครับ

unlagi's picture
53
ก็ยังดีนะครับ

ได้ข่าวว่าตอนนี้ไหลมาถึงนนแล้ว ขอให้อย่ามาฝั่งธนเลยครับ 555

Nu-eMMa's picture
1837
อิอิ

ไมต้องตื่นตัวค่ะ บ้านเอ็มที่ชัยภูมิ ท่วมสองเมตรไปละ ทั้ง สามหลัง

5555 ยอมรับความจริง หุหุ แห่ะ ๆ 1

peatfugu's picture
21
โฮก

สมุทรปราการแถวศรีนครินทร์ยังไม่ท่วมคร้าบ

Epsilon's picture
169
อยู่เชียงใหม่

อยู่เชียงใหม่ค๊าบ มองแต่ แม่น้ำปิง= =ไหลไป ๆ ๆ ๆ

sajiro's picture
1179
บ้านทอป

ปิ่นเกล้ายังไม่มีอะไรครับ

toffykapook's picture
248
ประชาอุทิศ สุขสวัสดิ์

ยังสงบสุขครับ

DrNui's picture
32
วันนี้ตอนสาย ๆ

วันนี้ตอนสาย ๆ มีเสียงรถประกาศมาประมาณนี้ว่า

"ขอเชิญประชาชน หมู่ ๗ ต.เสาธงหิน อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี ไปรับข้าวสารคนละ ๑ ถุง ตามโครงการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย บลา ๆๆๆๆ"

เฮ้ย... น้ำท่วมบ้านตูหรือนี่

ผมรีบตาลีตาเหลือกลุกจากที่นอน กับผ้าห่มหนา ๆ อันอบอุ่น
วิ่งตึง ๆ ลงมาชั้นล่างของบ้าน

น้ำ.... น้ำ... น้ำท่วมอยู่หนายยยยยย

มองไปมองมาไม่เห็นน้ำสักหยด เห็นแต่ใบลีลาวดีแห้ง ที่ร่วงกราวลงสู่พื้นแล้วกลิ้งตัวไถลไปตามพื้นตามแรงลมหนาว

เสียงประกาศเรียกคนออกไปรับข้าวสารยังดังอยู่ต่อเนื่อง

"เวลา สิบเอ็ดนาฬิกา ที่ลานต้นไทรหน้าหมู่บ้านเกล้ารัตนา ขอให้ท่านเอาทะเบียนบ้านตัวจริงออกไปด้วย"

ภาพคนที่บ้านน้ำท่วมจนมิดหลังคาแวบขึ้นมาในมโนนึก
ข่าวคนแก่พายเรือไปรับถุงยังชีพแล้วเรือล่มจนเสียชีวิต แวบขึ้นมาในความรู้สึก

ทำไม... ทำไมเขาถึงเอาข้าวมาแจกที่นี่ แล้วละเลยคนที่เดือดร้อนจริง ๆ
ฝน... เลือกตกอย่างไม่ทั่วฟ้า กระนั้นหรือ

สรุป... บ้านของผม น้ำยังไม่ท่วมครับ
แต่ที่ท่วมจนท้นความรู้สึกก็คือ ... พฤติกรรมของนักการเมืองที่ตั้งหน้าตั้งตาจะหาเสียงอย่างไร้มนุษยธรรม

Nu-eMMa's picture
1837
เห็นด้วยค่ะ

แย่ๆ ไม่ไหวเลย ... ทำดี ผิดที่มันจะได้บาป

nickoe's picture
4320
เอ

ทำไมถึงไปแจกพื้นที่ ที่ยังไม่ท่วมล่ะเนี่ย
ผิดจุดประสงค์ไปหน่อยมั้ง

แต่ที่เลวที่สุดคือ พวกที่ขโมยของบริจาคไปขาย
วันนั้นออกข่าวแล้ว อยากจะสาปส่งพวกมันจริงๆ