ไอคอน บนเมนูบารด้านขวามือหายไป

mike2008's picture
2
คือผมใช้ macbook pro อยู่ครับ
แล้วพอดีว่าเพิ่งเกิดอาการ
ไอคอนตรงเมนูบาร์ Finder ด้านบนขวามือหายไป ไม่เหลือซักอัน ทั้งไวไฟ บลูทูธ นาฬิกา สถานะแบตเตอรี่
ผมเข้าไปคลิก show status in menu bar ใน system preferencs แล้ว แต่มันก็ไม่กลับมา
แล้วเครื่องหมายที่ติ๊กก็ไม่มีเหมือนเดิม แล้วรู้สึกว่า มันจะหน่วงๆตอนที่ผมติ๊กเลือกด้วย
แล้วอีกอย่างอาการที่เกิดขึ้นพร้อมกันคือ โปรแกรมบางโปรแกรมเข้าไม่ได้ มันบอกเกิดปัญหาตลอด
เช่น iTunes ลงโปรแกรมใหม่ก็เหมือนเดิม enegy saver ก็เข้าไม่ได้
ตอนนี้ผมไม่รู้เลยว่าแบตเหลือเท่าไหร่ ยังไง
พอจะมีวิธี ซ่อมแซม แก้ไขอาการเหล่านี้ไหมครับ

ปล.ผมใช้ os 10.6.4 มีแผ่นอยู่แถมมากับเครื่อง
ไม่อยากลงใหม่ ลงไม่เป็นด้วยครับ
แล้ว Time Macnine ผมใช้ไม่ได้ครับ

minemind's picture
3876
Macintosh HD -> System ->

Macintosh HD -> System -> Library -> CoreService -> Menu Extras -> ภายใน folder menu extras จะประกอบด้วย icon ต่างๆ เมื่อเลือกได้แล้วก็ double click แล้วเค้าจะ show icon ให้ที่เดิมครับ

ส่วนถ้าต้องการเอา icon ออกก็กด cmd ค้างแล้ว click ที่ icon ลากลงมา

ikok's picture
10285
:o

น้องต่ายหล่อมาก