Howto : Command Line ปรับความเร็วของ พัดลมใน Mac

INNOVATION's picture
343
เกริ่นก่อน ผมใช้งาน Mac Last 2008 อยู่นะครับ ซึ่งปกติก็ทำงานได้ค่อนข้างดีอยู่ครับ แต่ก็จะมีปัญหาเรื่องความร้อนของ CPU อยู่บ้างถ้าเปิด Safari ไปเข้าเว็บที่เป็น Flash ซึ่งจะทำให้ใช้งาน CPU ค่อนข้างมากทำให้เครื่องร้อนและพัดลมทำงานหนัก

ซ่ึงมันก็มาพร้อมกับเสียงดังสร้างความรำคาญมาก และเมื่อปิดหรือไม่ได้ใช้งานหนักแล้วพัดลมก็ยังไม่ยอมหยุดดังซักที ซึ่งปกติผมก็ต้องปิด-เปิดฝาเครื่อง ก็ทำให้พัดลมกลับมาทำงานปกติ แต่ทำบ่อย ๆ ก็ไม่ไหวเลยหาข้อมูลว่าเราสามารถจัดการ Control Speed ของ พัดลมใน Mac ได้ไหมเลย ไปค้นเจอเราสามารถทำผ่าน Command Line ได้ แต่ต้องมี Software ชื่อ smcFanControl มาช่วยหน่อย ..

ลองอ่านได้ที่ : http://notebooks.com/2009/08/24/take-control-of-mac-fan-speeds/

แต่ที่ผมลองใช้งานจะทำผ่าน Command Line โดยมีขั้นตอนคร่าว ๆ ดังนี้ครับ

1. Download โปรแกรม smcFanControl ก่อนเลยที่ http://www.conscius.de/smcfancontrol_2_2_2.zip
  2. แตกไฟล์ไปไว้ที่แฟ้ม Applications
  3. เปิดโปแรกรม smcFanControl ขึ้นมาครับ โปรแกรมจะไปแสดงใน menubar จะเห็นว่าเครื่องเราทำงานกี่อุณหภูมิเท่าไรและพัดลมทำงานหนักแค่ไหน
  4. เปิด terminal ขึ้นมา พิมพ์

/Applications/smcFanControl.app/Contents/Resources/smc -k F0Mx -w 60e0

โดยค่าที่ต้องเปลี่ยนแปลงคือ

60e0 เท่ากับ พัดลมหมุนที่ 6200 รอบ
3e80 เท่ากับ พัดลมหมุนที่ 4000 รอบ

!!!! แนะนำว่าการทำส่วนนี้มีความเสี่ยง

เนื่องจากการปรับส่วนนี้มีผลต่อการใช้งน CPU ของเรา เพราะว่าความร้อนจะเกิดสะสมทำให้ CPU อาจจะเสียได้เร็วมากขึ้น การใช้งานต้องดูว่าเราอยู่ที่ ๆ มีความเย็นเพียงพอไหมด้วยนะครับ

pimmy's picture
158
ขอบคุณค่่ะตอนนี้มันบอกว่า

58°
20012pm
ร้อนมากๆเลย
ไม่ค่อยเข้าใจ ตอนขั้นตอนที่4เท่าไหร่เลยค่ะ
เห็นว่าเสียง เลยไม่กล้าทำ ฮ่าๆ
วันนี้เครื่องร้อนมาก เนื่องจากดูละครทั้งวัน ฮ่าๆ

343
ของเราทำงานหนักมากนะนั้น

ของเราทำงานหนักมากนะนั้น พักบ้างหรือหาพัดลมมาเป่ามันบ้างนะ ที่นั้นหน้าร้อนแล้วเหรอ ...

ikok's picture
10285
ขอบคุณมากครับคุณบอล :D

อีกหน่อยจะมีคนคิดระบบแอร์คอนดิชั่นในเครื่อง notebook ไหมนี่ -o- /

Nu-eMMa's picture
1837
ดูไงหรอค่ะ

ของเอ็มเท่านี้ แหะๆ

1837
ดููหนักไหมค่ะ

แต่เครื่องเอ้มไม่ร้อนเลยนะ เย็นอ่ะ

นี้ขนาดใส่กรอบใส่ หุ้มตัวเครื่องด้วยนะค่ะ พึ่งไปใส่มา เพราะทำน้อง Mac เป่นรอยลึกมากเลย เสียดาย กลัวจะมากกว่านี้เลยป้องกันไว้ก่อน แหะๆ

343
ของน้องเอ็ม

ของน้องเอ็ม ยังสบายมากถือว่าปกตินะ ... กำลังทำงานอยู่ในห้องเย็นแน่เลย สบายยยยยย อ่ะ แน่นอน

1837
ห้องเย็น

อารายกานค่ะ พัดลมเป่าเอาอ่ะ จนนู๋จะหวัดกินละเนี้ย

เปิดๆปิด ๆ จนรู้สึกว่า ท่าจะบ้าละ กลัวน้อง Mac ร้อน แฮะๆ

เดี้ยวนี้พัดลมน้อง Mac ยึดคนไม่โดนซักเอ๊ะ... เหอะๆ

minemind's picture
3876
ชาบู พี่บอล

ชาบู พี่บอล

343
น่าไปกินนะนั้นนน ขอบคุณครับบ

น่าไปกินนะนั้นนน ขอบคุณครับบ

toffykapook's picture
248
ต่ายชิ่ง

กิ๊วๆ หัวเราะร่วน

Sagittarius's picture
128
เยี่ยมมากครับความรู้ใหม่เลย

เยี่ยมมากครับความรู้ใหม่เลย

343
ผมว่าเกือบทุกอย่างมีอยู่ใน

ผมว่าเกือบทุกอย่างมีอยู่ใน Internet แต่ "คิดตั้งคำถาม และ หาคำตอบ" แล้วยังเท่านั้นเองครับ