ฺBETAGLucan's picture
38
ตามหัวข้อเลยนะครับ อยากจะทราบว่า จะดู mac address และก็ทำการเปลี่ยนแปลงเลขค่ายังไงบ้างครับ

เพราะว่าถามอาจารย์กลูเกิ้ลแล้ว งงมากครับ รบกวนผู้รู้มาช่วยตอบทีครับ

Cybernet's picture
399
ตั้งค่าที่

system preferences > netwok ครับ

powerplay's picture
6
Mac Address หรือ IP Address

วิธีการดูก็ตามด้านบนจ๊ะ
แต่ว่า Mac address มันเปลี่ยนไม่ได้ไม่ใช่เหรอ (นอกจากจะใช้โปรแกรมบางตัวซ่อนหรือเปลี่ยน เพื่อการเจาะระบบต่างๆ)
แต่ถ้า IP Address ก็เปลี่ยนได้ใน system preferences / network ละจ๊ะ

Cybernet's picture
399
โปรแกรมเปลี่ยน MAC address รู้จักแต่บน windows ครับ

บน Mac นี่ไม่มีข้อมูลเหมือนกันครับ

ปล. เพิ่มเติมจาก #1 นะครับ พอเข้าไปแล้ว เลือกอุปกรณ์ที่ต้องการดู MAC address แล้วคลิก Advanced > คลิก Tab Ethernet จะอยู่ส่วนของ Ethernet ID ครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ดูที่

Terminal > พิมคำว่า ifconfig ค่ะ

ยิ้ม