FaceTime for Mac

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
นี่ก็เป็นอีกหนึ่งอย่างที่หลายๆ คนได้คาดเดากันว่ามาแน่ๆ ซึ่งก็เป็นไปตามคาดที่เครื่อง Mac จะสามารถคุย FaceTime กับเครื่องตระกูล iOS ได้เสียที โดยที่ผิดคาดไปนิดหน่อยคือโปรแกรม FaceTime for Mac ออกมาเป็นโปรแกรมใหม่เลย ไม่ได้มาแทนที่ iChat อย่างที่บางสื่อได้คาดเดากัน

โดยการทำงานจะใช้ Apple ID ของเราในการ Log-in เข้าไปใน FaceTime for Mac ส่วนรายชื่อก็จะไปดึงมาจากโปรแกรม Address Book นั่นเอง โดยเราสามารถ FaceTime หาอุปกรณ์ iOS ได้ง่ายๆ เพียงคลิกเดียวจาก List รายชื่อข้างๆ หน้าจอโปรแกรม
ส่วนการทดลองโทรเข้าจาก iOS สู่ Mac นั้นพบว่าเราไม่จำเป็นต้องเปิดโปรแกรม FaceTime ใว้ก็ได้ โดยเมื่อมีคนโทรเข้ามา FaceTime for Mac ก็จะเปิดตัวขึ้นมาเองพร้อมกับถามเราว่าจะรับสายหรือไม่ (สุดยอด!!) เรียกได้ว่าสะดวกกันสุดๆ เลยทีเดียว

FaceTime for Mac ขณะนี้กำลังอยู่ในช่วง Beta และทดลองใช้งาน ซึ่งสามารถดาวน์โหลดไปใช้ได้ที่ http://www.apple.com/mac/facetime/

AttachmentSize
ft.jpg44.33 KB
keep_kim's picture
379
ชาว MMM เล่นกันมั๊ยคร๊าบบบบบบ

ชาว MMM เล่นกันมั๊ยคร๊าบบบบบบ อิอิอิ

sajiro's picture
1179
ทอปลองใช้กับ iPhone ตัวเองดูอ่ะคบั

ยังงงๆอยู่เลย

Continental.max@gmail.com's picture
130
วันนี้ก็ลองเล่นๆใช้ Mac

วันนี้ก็ลองเล่นๆใช้ Mac คุยกับคนใช้ iPhone4

หลายคนที่ใช้ iPhone บอกว่าภาพชัดมาก แต่ผมเห็นพวกเขาเละๆ ไม่ชัดเอาซะเลย - -

Xelloz's picture
117
คงเพราะว่า

จอคอมความละเอียดสูง แต่กล้องหน้าของ iphone ความละเอียดต่ำ เลยเหนไม่ชัดครับ
ส่วนที่ iphone เหนชัดก็คงเป็นเพราะว่า จอiphoneมีความละเอียดต่ำกว่าจอคอม ซึ่งสูงพอที่จะรองรับความละเอียดของเว็บแคมได้่ เลยทำให้เห็นได้ชัดกว่าอะครับ

ogogio's picture
38
iphone 4

ภาพชัดมากคะ

Nu-eMMa's picture
1837
ถ้าเล่น FaceTime ระหว่าง Mac ด้วยกัน

มันก็เหมือนกับเล่นกล้องนะค่ะ งี้เล่น iChat จะต่างกันไหมค่ะ

รึอันไหนน่าจะเร็วกว่ากัน

pui_cine@hotmail.com's picture
1
จะคุยกับเพื่อนได้ยังไงอ่ะคะ

คือแอดเพื่อนแล้วค่ะ แต่พอกดโทร มัน fail อ่ะค่ะ

INNOVATION's picture
343
ลงแล้วละ แต่ไม่มีคนลองด้วย

ลงแล้วละ แต่ไม่มีคนลองด้วย ยิ้ม

Adariw's picture
269
เหมือนกันเลย ^^"

หาคนเล่นด้วยไม่ได้เหมือนกัน อิอิ

ปล. Facetime จำเป็นต้องเล่นผ่าน wifi อย่างเดียวรึเปล่าคะ?

pai's picture
1
เหมือนกันเลยครับ 555

เหมือนกันเลยครับ 555

ku_e_pet's picture
29
น้องแมค

พี่ทำไมเข้าไม่ได้อีกแล่ะ

dark1leo's picture
4
เล่นด้วยได้ป่าวค๊าบบ

อยาก หา คนเล่นfacetime จังเลยยย

e27adx's picture
19
อยากเล่นครับ

แต่ sign in ไม่ได้ รอน๊านนาน

dark1leo's picture
4
เล่นfacetome. กันคับบบบ

อยากให้มีคนไทยเล่นกันเยอะๆ น่าสนุก

fon.sa's picture
91
โทรกันยังไงค่ะ

รบกวนขอวิธีแบบละเอียดหน่อยด้วยค่ะ โทรเข้าเบอร์หรือเมล์อ่ะ

Mixmerize's picture
1480
*_*

ลองอ่าน รีวิว เบื้องต้นดูก่อนนะครับที่ลิงค์นี้ http://www.blognone.com/news/19364
เค้าก็ว่าไว้ละเอียดอยู่ น่าจะช่วยได้นะครับ ยิ้ม