iPhone4 & BlackBerry

peems's picture
23

ตอนนี้ใช้ BlackBerry Bold 9000 อยุ่ครับ
ใช้มาได้ 1 ปี 2 วัน แล้วเริ่มเบื่อ BlackBerry เพราะว่า...

1. มีปัญหา software บ่อยมาก คือเครื่องค้างบ่อย
  2. แบตใช้มานานแล้วเริ่มเสื่อม ใช้แบบเดียวก็ลดแล้ว
  3. รู้สึกว่ามันมีดีแค่ BBM เท่านั้น Application ที่โหลดจาก AppWorld ก็ไม่มีอะไรมากเลย น่าจะเหมาะกับผู้ใหญ่มากกว่า
  4. เล่นมาก ก็ยิ่งเจ็บนิ้วมาก เพราะมันต้องกดปุ่มอย่างเดียว
  5. บางเวลา เครื่องจะร้อนมาก จนต้องถอดแบตออกมา

เลยหันมาดู iPhone4 อยู่เพราะกะจะไม่ใช้ BlackBerry อีกต่อไปแล้ว หรือว่า... อยากจะถามสมาชิก MMM ที่ใช้ iPhone4 หรือ iPhone รุ่นไหนก็ได้ว่า iPhone นั่นมีปัญหาเดี่ยวกับ BlackBerry หรือเปล่า คือ...

1. เครื่องค้างบ่อยมาก
  2. แบตหมดเร็ว

ส่วนเรื่อง Application บน iPhone นี้ไม่ใช่เป็นเรื่องน่าเป็นห่วงเลย มีความสุข

จริงๆอยากรู้ข้อดีและข้อเสียของ iPhone ครับ โดยเฉพาะ iPhone4

ปล - iPhone มี Application ตัวไหนที่ใช้ Chat ได้เหมือน BBM บ้าง?
ปล2 - คะแนนเต็ม 10 , จะให้ iPhone4 เท่าไหร่ (10 คือ ดีที่สุด)

monstop's picture
104
เท่าที่รู้

iPhoneไม่ค่อยค้างนะครับ
แล้วก็แบตอึดมากๆด้วยสำหรับiPhone4
ตอนนี้กะลังจะซื้ออยู่เหมือนกันครับ แหะๆ
ยังไม่เคยใช้เลยแต่อยากให้คะแนนเต็มได้มั้ยเนี่ย๕๕๕

fon.sa's picture
91
iphone เท่านั้น

ใช้มา 3รุ่นแล้ว คลาสสิค,3Gs,iphon4 ไม่คิดเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นอ่ะ

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

1.เครื่องค้าง ใช้ 3GS มาปีกว่ายังไม่เจอครับ
แต่ถ้า jailbreak อาจจะเจอได้บ้าง จากข้อมูลที่ผมได้มา
2.ถ้าไม่เล่นเกมไม่ใช้งานเยอะๆ ผมสามารถใช้งานได้
เกือบสามวันครับ แต่ปกติผมจะเล่นเกมและโทรคุยงาน
เป็นปกติ เลยชาร์จวันละครั้งซะเป็นส่วนมาก
ถ้าแบตหมดเร็วผิดปกติคือแบตเสื่อมครับ
bb เพื่อนกับลูกค้าของผม 6 เดือนก็ออกอาการนี้แล้วครับ

ikok's picture
10285
=)

อันนี้แล้วแต่คนเจอครับ ผมคิดว่าเป็นปรกติของอุปกรณ์อิเลคโทรนิคทั่วไป

เครื่องผม iPhone3G อายุ 2 ปีเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ไม่เคยมีปัญหาอะไร แบตเปิดรอสายได้ประมาณ 1-2 วัน ฟัง podcast, เล่น twitter, facebook บ้าง ผมไม่ค่อยได้โทรครับ

แต่เครื่อง iPhone3G เพื่อนผมเปลี่ยนมาแล้วสองรอบ แบร่.. จนล่าสุดซื้อ BB มาใช้คู่กับเครื่อง iPhone เดิม ยิ้ม

nickoe's picture
4320
ออ

ลืมบอก 3GS ผมเคลมไปรอบ
เพราะปุ่ม home มันกดไม่ค่อยติด
แต่อาการนี้ 4 ไม่เป็นนะ ลองกดเล่นแล้ว
ประกอบส่วนนี้ดีกว่า 3GS ครับ