เดือนนี้ ฮวงจุ้ยดี

Nu-eMMa's picture
1837
ลองมองดูปฏิทินเดือนปัจจุบัน ตุลาคม 2553 ของปีนี้ แล้วนับวันศุกร์ วันเสาร์ วันอาทิตย์ดู จะเห็นว่า มีวัน ศุกร์ วันเสาร์ วันอาทิตย์ถึงอย่างละ 5 วัน (ปกติจะพบทีมีวันศุกร์ วันเสาร์ วันอาทิตย์ครบติดต่อกันแค่ 4 วัน
ใน 1 เดือน) ซึ่งตามฮวงจุ้ยของคนจีนเรียกเดือนที่มีปรากฏการณ์วันศุกร์ วันเสาร์ วันอาทิตย์ถึงอย่างละ 5
วัน ครบใน 1 เดือนนี้ว่า กระเป๋าเงิน โดยเชือว่าถ้าเราบอกกันต่อไป เงินทองก็จะไหลมาเทมาหาเรา

สำหรับโอกาสที่จะเกิดเหตุการณ์ที่จะมีวันศุกร์ วันเสาร์ วันอาทิตย์ อย่างละ 5 วันภายใน 1 ดือนนั้น จะเกิด
ขึ้นทุกๆ 823 ปี ดังนั้นปี พ.ศ. 3376 ถึงจะมีวันศุกร์ วันเสาร์ วันอาทิตย์ อย่างละ 5 วันภายใน 1 ดือนแบบนี้อีก
ต้องเกิดใหม่อีกหลายชาติจึงจะเจอะอีกครั้ง มีความสุข

Cybernet's picture
399
ความรู้ใหม่ๆ

ขอบคุณครับ

keep_kim's picture
379
ถือเป็นฤกษ์ดีชิมิคับ

ถือเป็นฤกษ์ดีชิมิคับ มีความสุข

Sagittarius's picture
128
โอ้โห...เป็นหมอดูตั้งแต่เมื่อ

โอ้โห...เป็นหมอดูตั้งแต่เมื่อไหร่ จำพี่เอกได้ไหม manophat น่ะไม่ได้คุยกันเสียนาน...พี่เองนะว่างๆมาดูหมอให้พี่มั่งสิ55

1837
555

ดูว่า พี่เอกจะเป็นที่มีบุญมากกกก.... ถ้าภายในปีนี้มาบางแสนและเลี้ยงอาหารนานาชาติ

แก่...น้องสาว คนนี้ 555

ปล. ไปก๊อบของเค้ามา ✐

Sagittarius's picture
128
ไม่กลัวอ้วนเหรอคะ

ไม่กลัวอ้วนเหรอคะ

1837
ไม่ค่ะ

เกิดมาชาติ กินซะให้ซะใจ อิอิ

sajiro's picture
1179
เกิดมาไม่เคยสังเกตเลย

ความรู้ใหม่อีกแล้ว​ ยิ้ม

pippo's picture
2469
น้องเอ็มครับ

ไม่ต้องรอ 823 ปี ครับ ดูปฎิทินของปีหน้า เดือนกรกฏาคม (July) 2554 ก็มี ศุกร์ - เสาร์ - อาทิตย์ อย่างละ 5 วันเช่นกันจ้า

ชาวพุทธควรถือว่า ฤกษ์ยามที่ดี ต้องเป็นวัน - เวลาที่สะดวกและพร้อมที่สุดจ้า!

catalog4's picture
47
ว้าว

พี่pippo พูดถูกเลยฮะ ของเค้าดีจิงเหมือนคำที่พระพุทธองค์กล่าวไว้เลย

iTonaholic's picture
44
:)

เดือนไหนที่วันศุกร์เป้นวันที่ 1 ของเดือน
และเดือนนั้นลงท้ายด้วย คม
จะมีศุกร์ - เสาร์ - อาทิตย์ อย่างละ 5 วันเช่นกัน

สังเกตุเองเฉย ๆ

<"

Phing's picture
24
โอวๆพึ่งสังเกต

จิงๆๆด้วยไม่ได้สังเกตปฏิทินเรยๆๆ
ขอบคุงสำหรับความรู้ใหม่คร้าๆๆๆ

tae_16118@hotmail.com's picture
54
สุดยอด

รู้สึกเหมือนได้วันหยุดเพิ่มขึ้นแต่จริงๆเท่าเดิม ยิ้มปากกว้าง

Cybernet's picture
399
เหมือนจะมีวันหยุด!!

เพราะถึงเวลาจริงไม่ได้หยุดสักที