AirPort หลับเองทำยังไงดี..

teenbag's picture
100
เรื่องมีอยู่ว่าเราเปลี่ยน..ADSL Wifi ของ Billion 802.11g มาเป็น Lingsys 802.11N แล้วปัญหาก็เกิด
เราเข้ารหัสแบบเก่าเป็นWEP มาเป็นWPA2ปัญหามีอยู่ว่า..
พอเข้าเน็ตก็ปกติแต่พอทิ้งไว้จะกลับมาใช่กลับเข้าเวปไม่ได้ทั้งที่เน็ตก็ยังต่ออยู่แต่ไม่สามารถเข้าเน็ตได้ต้อง
ปิดแล้วเข้าใหม่..บางครั้งก็ต้องรอนานมากถึงจะเข้าเน็ตได้..เหมือนกับมันหลับแล้วตื่นยาก.......(เครื่องเก่าไม่เป็นนะ)
ใครพอมี.....ความรู้เรื่องนี้บ้างตอบที...งง

AttachmentSize
GEDC3579.JPG21.9 KB
Cybernet's picture
399
ปัญหาเกิดจากตัว Airport หรือตัว router ที่ซื้อมาใหม่ครับ

ถ้าเกิดจาก router ลองเข้าไป set router หัวข้อ Connect on Demand: Max Idle Time โดย set เป็น 5 Minutes ดูนะครับ
ถ้ายังไม่ได้อาจจะต้องลอง check ดูว่า router รับสัญญาณ DSL ได้ดีหรือเปล่า เพราะอาจจะเกิดจาก net ติดๆหลุดๆก็ได้ครับ โดยเช็คค่า Downstream Margin ,Upstream Margin ,Downstream Line Attenuation และ Upstream Line Attenuation ดูครับ

100
ลองเปลี่ยนดูแล้ว..ก็ยังเป็น..

ลองเปลี่ยนดูแล้ว..ก็ยังเป็น..แต่ถ้าเราโหลดบิตอยู่จะไม่เป็น..เหมือนว่าเครื่องเราไม่ทำงานเน็ตwifiจะหลับเป็นตายเลย..ต้องปิดแล้วเปิดใหม่..

Nu-eMMa's picture
1837
เพื่อนเอ็มใช้รุ่นนี้เหมือนกันค่ะ

เพื่อนบอกว่า เป่นเหมือนกัน ให้ไป เปิด ปิด ไวเลฟ ที่เครื่องเราใหม่ ก็ หายค่ะ

แต่มันก็จะเป่นอย่างงี้ ตลอด หาสาเหตุแก้ ถาวรไม่ได้เหมือนกันค่ะ

399
ถ้าเป็นที่ router ลองเข้า website ผู้ผลิต

แล้ว update firmware ใหม่ดูนะครับ

aek2803's picture
2
เป็นอาการเดียวกันเป้ะเลยครับ

เป็นอาการเดียวกันเป้ะเลยครับ
ผมก็หาวิธีแก้เฉพาะหน้าโดย ปิด-เปิด airport ของเราใหม่ก็ใช้ได้ครับ
แต่ก็ชั่วคราวเด๊่ยวซักพักก็เป็นอีก อยากรู้วิธีแก้แบบถาวรด้วยคนครับ
ของผมใช้ Linksys WAG120N ครับ ส่วนเครื่อง windows ไม่มีปัญหานะครับ

100
แปลกตรง..เครื่องอื่นไม่เป็นมี

แปลกตรง..เครื่องอื่นไม่เป็นมี..notebookรันwin7ไม่เป็นกับImac21"ไม่เป็น...
แต่กลับเป็นแต่Macbookpro13"เครื่องเดียว..งงไหม
เลยสรุปเองว่า..ต้องตั้งอะไรผิดที่ตัวMacbookproเอง...แต่ก็อีกตอนที่ใช่เครื่อง Billionกลับไม่มีอาการนี้..
หรือเกิดจาก..WepกับWpa2 ...ใครพอทราบบ้างว่าสองตัวนี้ต่างกันอย่างไร..งงอีก

399
WEP กับ Wpa2 เป็นการเข้ารหัสเพื่อป้องกันการเข้าใช้เครือข่ายครับ

WEP ย่อมาจาก Wired Equivalent Privacy นำมาใช้เป็นยุคแรกๆช่วง 1997 ยุคนั้นเป็นยุคต้นกำเนิดของ Protocol 802.11 การเข้ารหัสดังกล่าวเอาแนวคิดมาจากการเข้ารหัสสำหรับเครือข่ายใช้สาย Wire Network ปัจจุบันไม่นิยมใช้กันแล้วเพราะสามารถ hack password เพื่อเข้าใช้ internet ได้ง่ายมากๆ (ง่ายมากๆนะครับขอย้ำ เดี๋ยวนี้มี hacker ผลิตโปรแกรมที่มี GUI สวยงาม กดคลิกสองคลิกได้ password มาเลยก็มี)

กลุ่ม Wi-Fi Alliance จึงได้พัฒนาระบบการป้องกันแบบใหม่ที่มาแทน WEP นั่นก็คือ WPA ย่อมาจาก Wi-Fi Protected Access ในปี 2002 และพัฒนามาเป็น WPA2 ในปัจจุบัน ข้อดีคือการดักจับ package ในการหา password จะยากมากยิ่งขึ้น แต่ก็มีปัญหากับ router และเครื่องคอมเก่าๆที่ไม่ support การเข้ารหัสดังกล่าว

โดย WPA2 ยังมีการเพิ่มเติมเทคนิคการเข้ารหัส AES (Advanced Encryption Standard) ที่พัฒนาโดยรัฐบาลสหรัฐ และ ​TKIP (Temporal Key Integrity Protocal ซึ่ง Wi-Fi Alliance เพิ่มเข้าไปกับ WPA ของตน แต่รายละเอียด 2 ตัวนี้ไม่ค่อยทราบเหมือนกันครับ

minemind's picture
3876
ที่บ้านผมยังใช้ การเข้ารหัส

ที่บ้านผมยังใช้ การเข้ารหัส เป็น WEP อยู่เลย และก็ไม่ค่อยแนะนำให้เพื่อนใช้ WPA สักเท่าไหร่ เพราะเคยมีปัญหาในการ connect กะตัว router (บางเครื่องไม่สามารถใช้งานได้ ถึงแม้จะ connect กันอยู่)

แต่ผมจะแนะนำให้ Hide SSID แทนมากกว่า

399
ถ้า Wi-Fi card ไม่ support

ถ้า Wi-Fi card ไม่ support หรือ router ไม่ support จะมีปัญหาในการ connect ครับ แต่ผมว่าไม่น่าจะมีเยอะนะครับ เพราะเดี๋ยวนี้ผลิตตามมาตรฐาน 802.11 a/b/g/n กันหมดแล้ว

การ Hide SSID ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ แต่ต้องระวังเรื่องการ scan ความถี่ที่ใช้ปล่อยสัญญาณแล้วดักจับ package ที่ส่งระหว่างคอมกับ router ซึ่งสามารถทำให้เข้าใช้เครือข่ายได้เหมือนกันครับ หากชอบที่จะ Hide SSID ควรตั้งให้ Permit เฉพาะ MAC Address ที่ต้องการและตั้ง password สำหรับ login เข้า router ให้ซับซ้อนขึ้น จะช่วยป้องกันได้ดีทีเดียวครับ

ตอนนี้เริ่มมีข่าวลือมาว่า WPA2 มีคนเจาะได้สำเร็จแล้ว จริงไม่จริงนี่ไม่ทราบข้อมูลที่แท้จริงเหมือนกันครับ

geostrom's picture
19
Hide SSID + MAC Filter ก็

Hide SSID + MAC Filter ก็ Scan ได้ครับ

แต่คงไม่มีใครมานั่งทำหรอกมั้ง = ="

19
น่าจะเป็นที่ปัญหา Security

น่าจะเป็นที่ปัญหา Security ของ WLAN Card บน Mac เองครับ

เพราะผมก็เคยมีปัญหาเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ปัญหาแนวนี้ คือเห็น WLAN แต่ Connect ไม่ได้ฃ

เรื่อง Wireless Security ผมแนะนำ WPA มากกว่าครับ เพราะ WEP แฮคง่ายมากมาย

WPA ที่มีปัญหาส่วนมากคือ ที่ Router เป็น WPA2 แต่เครื่องไม่รับก็จะ Connect ไม่ได้ ต้องปรับเป็น WPA/WPA2 ครับ (คือให้ใช้ได้ทั้งสองอย่าง)

100
Lingsys 802.11N ที่เราใช่เป็น

Lingsys 802.11N ที่เราใช่เป็น All in one งั้นก้ไม่น่าเกี่ยวกับWPE WPA WPA2 เพราะมันยังเข้าได้แต่ต้องพยายามให้มันเข้าเน็ตตลอดเราเลยโหลดงงานทิ้งไว้ตลอดก็ไม่เกิดปัญหา..แต่ถ้าไม่โหลดเจอเวปไหนไม่มีการส่งข้อมุลละก็ปัญหาเกิด..ถ้าอย่างนั้นเราจะอัพAirportขอเครื่องMacbookยังไงดี..ปกติก็อัพตลอด...แต่ถ้าจะอัพเป็นตัวๆๆไปต้องยังไง..ละ

19
คาดว่าน่าจะเป็นกรณีที่ ADSL

คาดว่าน่าจะเป็นกรณีที่ ADSL ตัด เหมือนที่ #1 ว่ามากกว่าครับ ตามนั้น

100
แต่ถ้าADSLตัดก็น่าจะไม่มีเครื

แต่ถ้าADSLตัดก็น่าจะไม่มีเครื่องไหนได้ใช่แต่..เคื่องอื่นยังปกติ..เป็นแค่เครื่องเราเครื่องเดียวนี้ซิ..

399
เดาล้วนๆนะครับ

ลอง set DHCP ใน ​TCP/IP ให้เป็น manual address (ตรง IPv4) แล้วเลือกสัก address หนึ่งดูก่อน เช่น 192.168.1.100 (ดูที่ router ด้วยนะครับว่า set address ไว้ยังไง แล้วเปลี่ยนสามตัวท้ายสุด) แล้วลองใช้ดูใหม่ครับ เพราะอาจจะเกิดปัญหาจาก IP ซ้ำกัน เวลา Airport กลับไป Connect ซ้ำ (หรือเปล่า?)

100
จะลองดุนะ..

จะลองดุนะ..

399
อีกอย่างนึงอยากให้เช็คค่า

Downstream Margin ,Upstream Margin ,Downstream Line Attenuation และ Upstream Line Attenuation ดูด้วยครับ

100
ปกติไม่มีตัด.. Downstream

ปกติไม่มีตัด..
Downstream Rate: 11775 kbps
Upstream Rate: 1199 kbps
อย่างที่บอกเป็นแค่เครื่องเดียว..

aek2803's picture
2
ขอมาเกาะขอบจอรอคำตอบครับ อากา

ขอมาเกาะขอบจอรอคำตอบครับ
อาการเป็นอย่างที่คุณ teenbag ว่าทุกประการ
ผมใช้ MacBook 13" ครับ
เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ อิอิ

3876
มั่ว

ลอง reset router ให้กลับคืนเป็น ค่า default จากโรงงาน

แล้วลอง set ค่าต่างๆใหม่ ตั้งแต่ SSID และ passkey (ลองเปลี่ยนชื่อ ssid ใหม่) อาจจะรวมไปถึงการ set MAC address ของเครื่องด้วย

100
สรุป

สรุปว่า..เปลี่ยนเป็น..WEPถึงใช่ได้..ไม่หลับอีก..

3876
ยินดีด้วยฮะ

โอ๊ว ขอบคุณที่มารายงานผลฮะ ม่ะม๊า ยิ้มปากกว้าง