ช่วยด้วย!! ลง win7 ไม่ได้

bestsweed's picture
6
ผมลง win7 ผ่าน boot camp ขั้นตอนแรกๆไม่มีปัญหาครับ

แต่พอถึงตอนที่ complete มันจะรีสตาร์ท และกลับที่มาที่หน้า complete ต่ออีกนิดนึง

หลังจากนั้นก็รีสตาร์ทอีกรอบและเข้าหน้า start window (ที่มันจะเป็นสัญลักษณ์ win7 วิ่งขึ้นมา)

ปกติแล้ว หลังจากขั้นตอนนี้มันจะเข้าหน้า account แล้วให้เราใส่ชื่อใช่มั้ยครับ

แต่ของผมหน้าจอมันมืดแล้วก็หายไปเลย รอเท่าไหร่ก็ไม่รีสตาร์ทหรือบูทขึ้นมาใหม่ ต้องกดปุ่มปิดเครื่องค้างแล้วเปิดใหม่

หาอ่านตามเวปก็ไม่มีใครที่เจอปัญหานี้เลยครับ เลยไม่รู้จะทำยังไงเพราะยังต้องใช้วินโด้ทำงานไปด้วย

ควรจะเอาไปที่ศูนย์มั้ยครับ

minemind's picture
3876
เดานะครับ

อาจจะมีปีญหาที่ partitiin ก็ได้นะครับ (ร้ายแรงสุดเลย)

ต้องลบ partition ทั้งหมดทิ้ง ทั้ง osx และ window แล้ว create ใหม่ แล้วลง osx ใหม่ จากนั้นค่อยแบ่ง partition ผ่าน bootcamp อีกที

6
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ก็คิดอยู่ว่าจะลงosxใหม่ แต่กลัวว่าจะไม่มี ilife

แต่ถ้ามันทำให้ลงวินโด้ได้จริงก็ต้องทำครับ ว่าแต่จะลงosxใหม่ยังไงครับ ขอวิธีหน่อย

palmania's picture
190
iMac 27" รึเปล่าครับ....

เดาว่าใช่....

ถ้าใช่ต้องไป Downlod Driver เพื่อ Win7 ครับ
ไม่งั้นทำยังไง Bootcamp ก็จะมืดหลังจากโหลด Windows7 โลโก้ครับ

6
new iMac 21'5 ครับ

ฟอแมตฮาร์ดดิสแล้วลงระบบใหม่เหมือนตอนพึ่งซื้อมาเลยนะครับ ก็ไม่หาย

แผ่นก็ไม่ได้เสีย ลงเครื่องอื่นได้ปกติ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

คือว่าไม่ได้อยากจะลงวินโด้จนตัวสั่นหรอกครับ แต่กลัวว่าเครื่องจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า

ถึงจะเป็นส่วนที่ไม่ได้ใช้ แต่ถ้าเสียมันก็ติดใจผมน่ะครับ

minemind's picture
3876
ถ้า partition มีปัญหา

ถ้า partition มีปัญหา "การ format hdd ไม่ได้เป็นการแก้ปัญหานี้ครับ"

ต้อง ลบ partition นั้นออกแล้ว สร้าง partition ขึ้นมาใหม่ เท่านั้น

pkp_aksw's picture
1
ผมก็เป็นครับ

ผมก็เป็นครับ ต้องแก้ยังไงเหรอครับ

ลง xp ก็ลงได้ แต่ลง 7 ไม่ได้อ่ะครับ

6
วิธีเดียวกับ iMac 27" ครับ

http://macmuemai.com/forum/topic/2985

ค้นไปค้นมา มันเป็นแบบเดียวกับ ตัว 27' เลยครับ

สรุปก็คือของผมแก้ได้แล้วครับ ลองตามนี้ดูนะครับ

6
วิธีเดียวกับ iMac 27" ครับ

http://macmuemai.com/forum/topic/2985

ลองแก้ตามวิธีนี้นะครับ ของผมก็ใช้ได้ปกติแล้ว ต้องขอบคุณลิ้งค์นี้มากครับ