วิธีการทำ ringtones ของ iPhone บน iTunes 

beemahidol's picture
66

http://iphone.kapook.com/ringtone_iphone/

ทำตาม web นี้ แต่พอเปิดในเครื่อง iPhone เลือก setting --> Sound --> Ringtone ไม่เห็นว่าจะดึงเอาเพลงนั้นมาทำเป็น Ringtone ได้เลยน่ะค่ะ ทำยังไงล่ะทีนี้ สงสัย? สงสัย? สงสัย?

nickoe's picture
4320
หืม

ใน iTunes ไม่รู้ทำไงครับ
แต่ว่าผมทำใน Garageband ครับ

boy88888's picture
215
มันต้องทำให้เป็นไฟล์ .m4a

มันต้องทำให้เป็นไฟล์

.m4a ก่อนไม่ใช่หรอครับ

แล้วค่อย ลบ ตัว a ออก เปลี่ยนเป็นตัว r

เช่น Seize The Day.m4a เป็น Seize The Day.m4r

sajiro's picture
1179
ทอปก็ทำแต่ใน

GarageBand อ่ะครับ

พอเสร็จแล้วก็ share เข้า iTunes เลยครับ

boy88888's picture
215
แต่สวนใหญ่ผมก็ทำใน GarageBand

แต่สวนใหญ่ผมก็ทำใน

GarageBand

เสร็จแล้วกด Share Ringtone

ttutt's picture
216
ผมก็ใช้วิธีนี้ึครับ

ผมก็ใช้วิธีนี้ึครับ ลองเข้าไปดูที่ ringtone ใน itune ก่อนนะครับว่ามีเพลงอยู่หรือยัง

เพราะเท่าที่ผมอ่านเข้าก็อธิบายครบถ้วนแล้วนะครับ

ถ้ามีเพลงแล้วอาจจะทำผิดขั้นตอนการ Sync นะครับ ส่วนใหญ่ผมจะไม่ได้ กด Sync ครับ จะใช้ วิธี ลาก Ringtoneจากใน Library มาวางใส่ ในเครื่อง iphone เราแทน(ผ่านทาง iTune นะครับ)

beemahidol's picture
66
ทำตามวิธีคุณ ttutt

ได้จริงๆด้วยค่ะ พอ ringtones มันเข้ามาใน iTunes แล้วก็ลากมันเข้ามาไว้ใน iPhone ของเรา ใส่ไว้ใน Folder ringtone ใน iPhone เราก็จะมอเห็นแล้วค่ะ
แต่น่าแปลกว่าวิธีการกด Sync. ใช้แล้วมันใช้ไม่ได้ ต้องลากเอาเอง..งงเจงๆ สงสัย? สงสัย?
ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยค่ะ ยังไม่เคยใช้วิธี ทำใน Garageband เลยค่ะ เข้าไปแล้วงงๆ ก็เลยออกมาเรย หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน ยังไม่ได้เข้าไปใหม่นับแต่นั้นค่ะ 5555

od2504's picture
1077
เกี่ยวกัับการที่เป็นเครื่องที

เกี่ยวกัับการที่เป็นเครื่องที่ปลดล็อก (jailbreak) มาแล้วหรือเปล่าครับ เพราะเดี๋ยววันหนึ่งเสียงนี้มันก็จะหายไป หลังจากเรา sync งานอื่นๆ

ปัจจุบันเสียงที่ผมทำไว้ มันหายไปแล้วกลายเป็นเสียงหมาเห่าแทน (ยังแอบคิดว่า apple รู้ได้ยังไงว่าคนโทรเกิดปีจอ) ยิ้มปากกว้าง