Delay ตอนใช้ Font?

FolkTrance's picture
130
คือสงสัยอย่างครับว่า

ทำไมตอนผมเปลี่ยนภาษามันจะเกิด Delay ขึ้นน่ะครับ อ้อ Delay เกิดขึ้นครั้งแรกที่ใช้เท่านั้น ครั้งต่อไปจะเร็วครับ (ใช้ WIndow จะไม่รู้สึก)

เช่น เปิด TextEditor แล้วก็พิมพ์ตัวอังกฤษ จากนั้นก็เปลี่ยนมาพิมพ์ไทย หลังกด cmd+space จะเกิด Delay ช่วงนึงครับ ต้องรอให้มันเปลี่ยนเป็นไทยก่อนถึงจะพิมพ์ไทยได้ (หากไม่รอมันจะเป็นตัวอังกฤษไปช่วงนึงจนกว่าจะเปลี่ยนเป็นไทย -*-)

อีกอันก็คือ Photoshop เมื่อผมใช้ Text tool จะเกิด Delay ครับ อย่างกับ Load อะไรสักอย่าง (Window ไม่เป็นครับ)

เลยสงสัยว่าบน MacOSX เป็นเรื่องปกติหรือปล่าวครับ

ใช้มาก็ปีกว่าแล้ว พอดีวันนี้ครั้นอยากจะรู้ขึ้นมาน่ะครับ แบร่..

อ้อ เครื่องผม MacMini รุ่นเก่า CPU 1.83Ghz , Ram1G ครับ

ยิ้มปากกว้าง

keep_kim's picture
379
ของผมเป็นบ้างคับผม

ของผมเป็นบ้างคับผม ผมคิดว่าผมลง Font เยอะไปมั๊งคับก็เลยเป็น เป็นเฉพาะตอนเลือก Font เท่านั้นอ่ะคับ แต่ก็ไม่เข้าใจที่ใน Windows ไม่เป็นคับ

130
ผมได้เครื่องมายังไม่เคยลง

ผมได้เครื่องมายังไม่เคยลง Font เพิ่มเลยอ่ะครับ แต่ก็มีอาการแบบนี้แต่แรกแล้วละครับ

หรือจะที่ระบบการจัดการ ? แต่ก็แค่ครั้งแรกที่เปิดใช้งาน

Nobhasorn's picture
18
เดานะคะ

แรมไม่พอรึเปล่าคะ
ถ้าใช้ widget iStat Pro ลองเปิดเช็คดูว่าตอนนั้นแรมเหลือเท่าไหร่
เคยเป็นเหมือนกัน คือเปิดใช้ไปนานๆแล้วเครื่องช้า เพราะโปรแกรมที่เราลืมปิดมันกินแรมน่ะค่ะ ทำอะไรก็ช้าไปหมด

130
ผมลองตรวจที่ Activity Monitor

ผมลองตรวจที่ Activity Monitor น่ะครับ ram จะเหลือประมาณ 100 - 200 MB โดนเฉลี่ยน่ะครับ

=_="

pippo's picture
2469
ลองอ่่่าน

จากที้กระทู้นี้ดูครับ อาจจะพอไขข้อข้องใจ
http://www.macmuemai.com/forum/topic/1864