Review : Apple Battery Charger

Cybernet's picture
399

วันนี้มีอุปกรณ์เสริมสำหรับ mac คือ Apple Battery Charger มา Review ให้ทุกท่านชมกันครับ มือใหม่หัด Review ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ

สั่งจาก Apple Store สนนราคา 1,090 บาทครับ + ค่าส่งอีก 300 บาท (เนื่องจากยอดซื้อไม่ถึง 2,000 บาท) ส่งทาง DHL แล้วผ่านไปรษณีย์มาอีกต่อนึงครับ เป็นครั้งที่ผมได้รับพัสดุจาก DHL ที่สภาพแย่ที่สุดที่เคยเจอ ดูจากรูปนะครับ

เปิดกล่องออกมาก็พบกับกล่องสีขาวเอกลักษณ์ของ Apple ตามเคย

อุปกรณ์ในกล่องประกอบด้วย
1. เครื่องชาร์จ
2.หัวปลั๊กไฟ (ซึ่งเป็นแบบ 3 ขา หัวแบบอังกฤษ) ถ้าจะใช้ที่บ้านเราต้องใส่หัวแปลง หรือถอดหัวปล๊กของ macbook มาเสียบแทนก็ได้ครับ ผมมีรูปตัวอย่างอยู่ล่างๆ
3.คู่มือ
4. ถ่านจำนวน 6 ก้อนครับ (ในภาพจะอยู่ในกล่องอีก 4 ก้อนครับ)

เมื่อต่อปลั๊กแล้ว มีขนาดเทียบกับ Magic mouse ใกล้เคียงกันครับ

สามารถเปลี่ยนหัวปลั๊กโดยเอาหัว 2 ขาของ Macbook มาเสียบได้ครับ ใช้ได้เช่นกัน (คู่มือแนะนำไว้ครับ)

หรือถ้าใช้หัวปลั๊กแบบอังกฤษ ก็สามารถซื้อหัวแปลงมาเสียบต่ออีกชั้นนึงดังรูปนี้ครับ แต่ขนาดใหญ่ขึ้นเยอะเลยครับ

ด้านบนจะมีไฟแสดงสถานะ จะแสดงสีต่างๆดังนี้ครับ
สีส้ม หากกำลังชาร์จอยู่
สีเขียว หากชาร์จเต็มแล้ว ซึ่งจะดับไปเองใน 6 ชม หากไม่ได้ดึงปลั๊กออกครับ (ช่วยประหยัดพลังงานจริงๆ Apple นี่)
สีส้มกระพริบ แสดงว่าเกิดปัญหากับถ่านหรือแท่นชาร์จครับ

สุดท้ายคือถ่านนะครับ เป็นแบบ Ni-MH 1900 mAh 1.2 V ครับ

สรุปโดยรวมจากการใช้งาน "ครั้งแรก"

เครื่องชาร์จมีขนาดเล็กพกพาสะดวกดีครับ ชาร์จเต็ม(ผมไม่แน่ใจว่าถ่านที่ส่งมามีประจุเหลืออยู่บ้างหรือเปล่า) ประมาณ 2 ชั่วโมงครับ เมื่อเอามาใส่กับ Magic Mouse ระบบแสดงกำลังไฟ 87% (อย่างที่หลายๆ web ที่ทดสอบบอกมา ซึ่งคาดว่าน่าจะเป็นเพราะความต่างศักย์ที่ต่ำกว่าถ่านอัลคาไลน์ ทำให้การแสดงผลผิดเพี้ยนไปบ้าง) ถือเป็นอุปกรณ์นึงที่ชาว mac ควรมีอีกชิ้นนึงครับ (ช่วยลดภาวะขยะอิเล็กทรอนิกส์เพื่อโลกของเราครับผม)

nickoe's picture
4320
โอววว

ขอบคุณสำหรับ review ครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ

ยิ้มปากกว้าง

399
ยินดีครับ

แจ่ม

iTonaholic's picture
44
=)

กล่องนั่นเกิดจากไปรษณีย์ชัวร์ ๆ
TT

ทำไมถึงทำกันได้
เหอ ๆ

399
แถมทำกล่องด้านในบุบไปหน่อยด้วยครับ

เสียดายมากมาย T_T

acousticsong's picture
1
ขอบคุณ ครับ

ขอบคุณ ครับ

Cyaneum's picture
2
อยากได้บ้าง..

ขอบคุณครับสำหรับรีวิว

แต่ตกใจกับสภาพกล่องพัสดุมาก !!

INNOVATION's picture
343
ผมใช้ของ Sanyo Eneloop Basic

ผมใช้ของ Sanyo Eneloop Basic Charger ครับ เค้าบอกว่าตัวของ Apple ใช้ OEM ตัวนี้ครับ .. ที่ผมซึ้อตก 1500 บาท ได้ที่

• Charger 2 hr / Charge ได้ครั้งละ 4 ก้อน
  • ถ่าน 4 ก้อนติดมากกับที่ Charger
  • ถ่าน 4 ก้อน ซึ้นเพิ่ม

การใช้งานถือว่าใช้งานได้ดีครับ ตกประมาณก้อนละ 1 เดือนถ้าใช้กับ Mouse ของ Apple

ลองดูนะครับ .. ผมหา link ได้ประมาณนี้ครับ ถ้าสนใจเดี๋ยวผมส่ง link ร้านที่ผมซื้อให้อีกทีก็ได้นะครับ ..

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/642919-%E2%80%A2-%E0%...

ปล. หวังว่าไม่ผิดกฎนะครับคุณ kok .. ถ้าเห็นอะไรไม่สมควรก็ลบออกได้เลยครับ ผมแค่ให้เป็นทางเลือกครับ ..

ikok's picture
10285
ถ่าน eneloop

น่าจะหาซื้อได้ทั่วไปนะครับ ผมก็เจอตามร้านขาย IT ไม่ก็เครื่องใช้ไฟฟ้าอยู่บ่อย ๆ

BalLo's picture
172
อยากได้อะครับ

หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ
ผมไปหาซื้อที่ร้าน ibeat และ apple shop เค้าบอกวว่าเมืองไทยไม่มีขาย apple shop บอกว่า มีขาย istudio เชียงใหม่
ผมอยู่เชียงรายนะครับ ไปหาซื้อที่ central ครับ แล้วผมควรทำอย่างไรดีครับถึงจะได้ครอบครอง