ใช้ USB Hub อะไรกันบ้างครับ?

Ben's picture
247
หลานๆใช้ USB Hub ยี่ห้ออะไรกันมั่งคร้าบ?

ขอไอเดียบ้างซีครับ?
MacBook White ลุงมีแค่ ๒ usb ports ครับ
ลุงไว้ต่อ time machine + cooling pad ก็หมดช่องเสียบแล้วครับ
บางทีจะเสียบ flash drive ก็ต้องถอด cooling pad ออกก่อนครับ

ขอบคุณมากครับที่แวะมาคุยกันครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ว้า..

เสียใจจังเอ้มไม่ได้ใช้ อิอิ เลยเน๊าะนำลุงเบน ไม่ได้ ค่ะ

รอพี่ๆคนอื่นนะค่ะ เดี้ยว คุณน้า คุณอา เค้าก้อมากันละ 555 (ครอบครัวหรรษา หุหุ)

247
คุณหลาน NueMMa

ไม่สนใจอันนี้บ้างฤๅ?
สวยดีนะหลาน

1837
เคยใช้...

แต่..ว่าใช้.... แล้ว ซื้อมันละมานพังอ่ะค่ะ ง๊องง๊ง เอ็มเลย ไม่ใช้เลย...

การเชื่อมต่อ เอ้มยัง
ไม่ได้มีอารายมากมาย.. ที่พอจะสลับกันไม่ได้อ่ะนค่ะ แหะๆ

pippo's picture
2469
แซวน้องเอ็ม..

อ่านภาษาแอ๊บแบ๊ว แล้วเวียนศรีษะ งงๆ มึนๆ อ่ะ

nickoe's picture
4320
ไม่ได้ใช้ครับ

พอดี MBP ผมมี usb 3 port ครับ
เหลือเฟือแล้วครับ ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ต่ออะไรไว้ตลอดเวลาอยู่แล้วครับ

FolkTrance's picture
130
ผมใช้ Apacer อ่ะครับ มี4 Port

ผมใช้ Apacer อ่ะครับ มี4 Port ให้ครับราคา 200 บาท

แต่รู้สึกจะไม่สามารถใช้ชาร์จไฟกับ iPod ได้น่ะครับ แห่ะ ๆ 3

minemind's picture
3876
hub เทพ 7 port หัว Y

4320
โห

ต่อได้น่ากลัวมาก
ไม่ระเบิดเรอะนั่น

ikok's picture
10285
คุุณพระ

-o-a

toffykapook's picture
248
ผมกะต่ายมีคนละอันครับ

อันนี้ดีจริงคับเสียบติดทุกรุเลย

247
โอยยยยยยยย

งานเชื่อมต่อช่อง usb ของหลานminemind อลังการงานสร้างเทพอสูรมังกรฟ้ามากมาย จริงๆครับ
นับถือ นับถืออออออออออ

ikok's picture
10285
ผมซื้อ apple keyboard มาใช้ครับ

ด้านข้างเขาจะมี usb มาให้อีก 2 ช่อง ผมก็เอาพวก flash drive หรือกล้องต่อเข้ากับตรงนี้แทนต่อตรงเข้าเครื่องครับ สะดวกดี ยิ้มปากกว้าง

mbp ของผมช่อง usb ไม่ค่อยพอกับที่ใช้อยู่เหมือนกันครับ -o-
Firewire -> external hdd
USB 1 -> iPad
USB 2 -> wacom
USB 3 -> Apple Keyboard
กับหูฟังแล้วก็อุปกรณ์อื่น ๆ อีกนิดหน่อยบนโต๊ะครับ นี่ถ้าไม่ได้ apple keyboard นี่สงสัยจะแย่กว่านี้

247
ฺBelkin 4-port mobile usb 2.0 hub

ไป iStudio เลยไปซื้อของ Belkin มา ๑ อันครับ
พอดีอยากได้แบบที่สามารถต่อปลั๊กไฟ เพื่อให้มี "ไฟเลี้ยง" usb port ด้วยครับเผื่อใช้กับกล้อง และ External HDD ด้วยครับ
ก็โอเค ครับ เสียดายอยากได้สีขาว มีแต่สีดำ

1837
ลุงเบน..

ซื้อมาเท่าไรหรอค่ะ ^0^

247
:-D

ประมาณห้าร้อยเก้าสิบ มั้งครับคุณหลานเอ็ม
กล่องโยนทิ้งไปแล้วคับ

1837
หุหุ

แพงเหมือนกานนะค่ะ ว่าแต่มัน เสียบแนน และติดทุกรู ไหมค่ะ

เอ็มซื้อมาทีไร มันใช้ได้ไม่กี่รู ทุกทีเลยอ่ะ เลยไม่อยากจะซื้อเลย เสียดายตังค์ ซื้อมาละก้อ ทิ้ง แฮะๆ

247
:-D

เดา และคิดเอาเองว่า Belkin คงไม่มีปัญหานะครับ

====================================
ที่นู๋เอ็มบอกลุงว่า "บางรูเสียบก็ใช้ไม่ได้ ..........."

เป็นไปได้มั๊ยครับหลาน ที่ช่องรูเสียบนั้นมีไฟมาเลี้ยงไม่พอ จึงทำให้ทำให้คอมพ์มอง device ที่มาเสียบช่อง usb port นั้นๆ ไม่เห็น ครับ
สมมติฐานนี้พอจะเป็นไปได้มั๊ยครับ?

นั่นคือเหตุผลที่ลุงเลือกซื้อแบบรุ่นที่มีปลั๊กเสียบไฟครับ

1837
แบบว่า..

มันไม่แน่น นะค่ะ ต้องใช้มือจับขยับ ให้ติดอ่ะ

ซึ่งเสียอารมย์มากกก 5555

4320
ไม่แน่นนี่

ปวดหัวเลยนะ
ผมเคยเจอสาย firewire ผลิตมาห่วยๆ
ใช้ๆไปหลุดเองได้ hdd ตัดการทำงานเอง
ซื้อเปลี่ยนด่วนเลย ยอมเสียแพงกว่า
เดี๋ยวจะกลายเป็น เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

little_fuku's picture
703
แอบอ่าน

พอดีก็อยากซื้อเหมือนกันค่ะ
เคยมีอันนึงแบบไม่มีไฟเลี้ยง
เสียบไอพอดไม่ติดอย่างที่ว่าค่ะ
สงสัยต้องถอยแบบมี"ไฟเลี้ยง" มั่งล่ะ ยิ้ม

247
:-(

ทำไป ทำมา
ตั้งแต่ซื้อ Belkin USB Hub มา
ลุงBenยังไม่ได้ลองใช้เลยคร้าบ ๕๕๕๕๕๕

little_fuku's picture
703
ไอหยา

อุตส่าห์ไปซื้อตามอ่ะคุณลุง
กดสั่งไปแล้วด้วยอ่าาาาา
:[

247
ไม่น่าจะมีปัญหาหรอกครับ ยี่ห้อนี้เค้าดีอยู่แล้วครับ

อย่าตกใจเลยครับ
พอดีช่วงเนี้ย ลุงยังไม่มีโอกาสใช้โน่นนี่นั่นครับ
ก็เลยยังไม่มีโอกาสหยิบเอาออกมาใช้ครับ