ใช้อะไร?...ระบายความร้อนให้กับ MacBook กันบ้างค๊าาา :p

Adariw's picture
269
เคยใช้ Cool Feet ค่ะ
oK ดี แต่จะมีปัญหาตรงที่มันชอบหลุดอ่าคะ ทำให้ด้านหลังเป็นรอยเปื้อนของยาง T^T

ติด ๆ หลุด ๆมาหลายครั้งแล้ว...(ติดตรงที่วงกลมสีดำที่เป็นยางค่ะ ไม่รู้ว่าติดผิดที่ผิดทางรึเปล่า ^^")

อาทิตย์นี้กะจะเข้าไปซื้ออ่ะคะ
งบไม่เกี่ยงค่ะ ขอคุณภาพก็พอค่ะ

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ มีความสุข

monstop's picture
104
ของผม

ผมใช้Cooling Bar ของ Justmobile อะคับ
ใช้เพราะสวยดี ๕๕๕

269
ชอบบบบ

ดีไซน์สวยค่าาา
โดนใจแรง ๆ ซื้อที่ไหนมาคะ?
ราคาะเท่าไร ?

เอาไว้ใช้เป็นอาวุธป้องกันตัวได้เลยนะเนี่ย มีความสุข
อิอิ

monstop's picture
104
ผมซื้อ...

ผมซื้อที่istudioเซ็นทรัลลาดพรา้วอะครับแต่ที่นี่รู้สึกจะไม่มีแล้ว
แต่ที่istudioสยามก็ยังมีอยู่ครับ มีหลายกล่องเลย
ราคาก็แพงอยู่เหมือนกันสำหรับที่รองเครื่อง มันราคา1290บาทอะครับ
แต่ตอนนั้นผมซื้อไม่รู้เค้าลดให้หรืออะไรมันเหลือพันหนึ่งร้อยกว่าบาทจำไม่ได้
มันใช้เป็นอาวุธได้จริงๆนะครับ๕๕๕
แบบแข๊งมากหนักนิดๆวัสดุเดียวกับตัวเครื่องmacเลย
ไว้ฟาดหัวใครจะมาขโมยเครื่องตายแน่
ผมเวลาไปข้างนอกก็จะยัดลงกระเป๋าsoftcaseไปด้วยอะครับ
เวลาใส่กระเป๋าก็จะเอาด้านล่างที่เป็นยางให้โดนเครื่อง

reP1020508.jpg reP1020510.jpg reP1020494.jpg
269
ชอบบบบบบ~

พรุ่งนี้จะไปหาซื้อๆๆๆ มีความสุข

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับข้อมูลนะค๊าาาา~

minemind's picture
3876
พัดลมใต้เครื่อง

พัดลมตัวละร้อยกว่าบาทฮะ ซื้อมาจากพันติ๊บ

ttutt's picture
216
คอนเฟิม!!!

คอนเฟิมตาต่าย 1เสียงคับ มีข้อแตกต่างอยู่ 4 ข้อครับ

1. ดีไซไม่ไฮโซเท่าของแบรนเนม ถ้าจะพกไปเล่นนอกสถานที่แบบไม่แคร์สื่อก็โอเคอยู่
  2. ราคาถูกกว่ามาก
  3. ถ้าจะแบกไปไหนก็ลําบากนิดนึงเพราะขนาด จะเป็นแท่นใหญ่หน่อย
  4. คุณภาพของวัสดุที่ใช้ก็ตามราคาคับ

ที่เหลือก็ระบายความร้อนได้เหมือนกันครับ

Ben's picture
247
มาแจมครับ

ตอนแรกใช้ "พัด" ครับ แบบว่าไม่แคร์สื่อครับ ๕๕๕๕๕
หลังๆพัดจนเมื่อยมือ ขี้เกียจโบก ขี้เกียจพัด

ก็เลยไปถอย BELKIN Cooling Pad มาใช้
เห็นว่าเป็นพัดเหมือนกัน แต่เป็นพัดฝรั่ง ราคาแพงกว่าพัดไทย
แต่ไม่ต้องเปลืองแรงพัด เพราะใช้ไฟนิดหน่อยจากช่อง usb
ดีไซน์สวยถูกใจ สีขาวเข้ากับแมคบุ๊คไวท์ ของลุง
มีพัดลมเป่าระบายความร้อนออกได้ดี พัดลมเสียงไม่ดัง
ราคาพอซื้อหาได้ครับ

pad.jpg belkin_cooling_pad.jpg
269
เมื่อวาน

ก็เพิ่งไปเดินดูมาเหมือนกันค่ะ
เจอเจ้าตัวนี้เลย ~

ชอบดีไซน์ที่มันมี Curve แล้วลมพัดผ่านได้ อิอิ
อันใหญ่ดี
เหมาะแก่การเอาไว้ติดกับที่ มีความสุข

teenbag's picture
100
ใช่เจ้าcooler

ใช่เจ้าcooler Padตัวละ150เองเย็นใช่ได้เหมือนกันตัวเครื่องเป็นอลูมิเนียมแข็งแรงพอเพียง..

IMG1025.jpg IMG1027.jpg
ikok's picture
10285
เก๋ไก๋ครับ

ผมคิดว่านี่เป็นแผ่นรองเครื่อง + พัดลม ที่ดูเก๋ไก๋กว่าแท่นบ้าน ๆ ที่ผมเคยเห็นเยอะเลย ยิ้มปากกว้าง

Nu-eMMa's picture
1837
ตัวนี้

เอ็ใเคยใช้ค่ะ แต่พัดลมมันพังอ่ะ ... เซงเลย

แต่ก้อใช้ดีนะค่ะ เพราะตอนซื้อ สอยมา 2 ตัว ของพี่ใช้ได้ของเราดัน แปปๆพัง

247
รุ่นนี้ก็ดีครับ

^
^
^
ลูกลุงเค้าก็ใช้สำหรับ Notebook PC เค้าครับ
แต่ลุงเคยนำมาวาง MacBook White ของลุง
ปรากฎว่าความลาดเอียง slope ของแท่น ทำให้แมคบุ๊คไวท์ค่อยๆ
เลื่อนลงมาจากแท่น cooling pad ครับ เสียวหล่นจริงๆ
แมคบุ๊คไวท์ไม่มีฐานรองยางกันเลื่อนกันลื่นที่ฝืดๆครับ

ระวังด้วยนะครับ ไม่ทราบว่า MacBook Pro มีฐานกันลื่นเลื่อนไหลรึเปล่าครับ?

10285
ผมใช้

ก้อนกลม ๆ อันละร้อยกว่าบาทเหมือนกันครับ ที่จะมีแผ่นตีนตุ๊กแกมาให้คู่กัน ผมก็ติดตีนตุ๊กแกไว้ใต้เครื่อง เวลาจะใช้ก็ค่อยประกบเขาคู่กัน

ผมคิดว่าตีนตุ๊กแกดูไม่ค่อยสวย แต่ใช้งานได้ดีกว่าแบบหน้ายางรองธรรมดาเยอะเลย ไม่ต้องกลัวหลุดระหว่างยกเครื่องไปมาด้วย ยิ้ม

269
พอดีว่า...

หนูใช้แล้วมันหลุดบ่อยอ่าคะ
เปลี่ยนมาสองอันละ ^^"

แล้วตอนนี้มันก็ทำให้ด้านหลัง Mac ของหนูเป็นยางดำ ๆ T^T

247
Cool Ball

จะว่าไปแล้ว เวลาหิ้วแมคไปใช้งานนอกสถานที่
ใช้ก้อนกลมๆ cool ball แบบหลาน ikok บอกก็จะดีมิใช่น้อย

หาก้อนถูกๆใช้มั่งดีกว่า ใช้ตีนตุ๊กแก velcro ก็ OK แกะออกก็ได้ แปะติดก็ได้

ไปเจอสองก้อนแปดเก้าร้อย สลบ

DrNui's picture
32
เจ้า MacBook

เจ้า MacBook ของผมไม่มีช่องตะแกรงอยู่ข้างใต้ จึงคิดว่าไม่น่าจะต้องไปเป่ามัน
ก็เลบใช้วางบนโต๊ะทำงานเรื่อยมา

เห็นอย่างนี้ ... คงต้องไปหามาใช้สักอันซะแล้ว

od2504's picture
1077
คิดถูกแล้วครับ ๑.

คิดถูกแล้วครับ (สองบรรทัดแรก)
๑. ประเทศไทยเป็นเมืองร้อน การยกสูงจากพื้นช่วยให้โครงอลูมิเนียมของเครื่องกระจายความร้อนสู่อากาศรอบตัวได้ดี (ผนังเครื่องทำหน้าที่เสมือนตัวช่วยระบายความร้อน (heat sink))
๒. อีกส่วนที่ช่วยลดความร้อนสะสมคือ ช่องทางระบายอากาศจากภายในผ่านทางช่องแป้นพิมพ์

ความจริงการยกสูงข้้างเดียว (ภาพจากโพสที่ ๑) นอกจากช่วยตามข้อ ๑. แล้ว ยังช่วยให้แป้มพิมพ์ทำมุมสะดวกในการพิมพ์ด้วย แต่ผู้ผลิตเน้นโฆษณาเรื่องความร้อน เพราะเป็นจุดขายที่ดีกว่า (สำหรับผู้ที่คุ้นกับ pc notebook)

แต่ผมไม่ได้ขัดใจไม่ให้ซื้อนะครับ หากมีสตังค์ซ้อได้ก็อุดหนุนท่านเถิดครับ

Gilbert's picture
53
ประหยัดสุดๆๆเอาฝาขวดน้ำมาวางเ

ประหยัดสุดๆๆเอาฝาขวดน้ำมาวางเเล้วก็เปิดพัดลมช่วย

kindomhar's picture
187
ขอถามแบบคนที่กำลังจะซื่อฮะ

Macbook ร้อนมากเลยเหรอครับ ?

269
แล้วแต่การใช้งานล่ะมั้งคะ

ส่วนตัวเราเองใช้งานทั้งวัน งานหนักทั้งนั้นเลย
งานกราฟิกเอย วีดีโอเอย
เวลา Render หนังนี่..เครื่องร้อนขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลย (ขนาดใช้ Cool Feet แล้วนะคะ)

หรือบางที
เราใช้เครื่องจนแบตใกล้หมด แล้วปิดเครื่องเพื่อชาร์จ
เครื่องก็ร้อนมาก ๆ ได้เหมือนกัน

ซื้อเอาไว้ดีกว่าค่ะ

1077
๑. ผมใช้สักหลาดแผ่นเล็กๆ

๑. ผมใช้สักหลาดแผ่นเล็กๆ (แบบที่ใช้รองกันกระแทก) ๔ ตัว แปะติดไว้ที่ด้านล่างของเครื่อง เพื่อ (๑) เสริมให้เครื่องสูงขึ้นประมาณ ๕ มม. (๒) ป้องกันการกระแทก และรอยขีดข่วนในขณะวาง 
๒. ในขณะใช้งาน ผมวางเครื่องบนพื้นเรียบ และใช้พัดลมตัวเล็กๆ พัดให้ลมผ่าน keyboard จากซ้ายไปขวา ก็ได้ผลดีมาก เพราะดูจากโครงสร้างการระบายอากาศแล้ว เห็นว่าลมจะผ่านจาก keyboard ไปที่สันเครื่องด้านหลัง

jeafish's picture
20
ใช้ยางลบ

หั่นครึ่งครับ วางเป็นจุดขึ้นมาสองด้าน หุหุ คล้ายๆ cool feet เลยครับ
ไม่ละลายติดเครื่องครับ ก็ดูน่าจะดีกว่า วางแบนๆ บนโต๊ะน่ะครับ หุหุ

yokoholik's picture
71
; >

เมื่อวันก่อนเราเพิ่งไปซื้อมาเอง แบบแผ่นรอง แล้วมีขาปรับยกหน้าจอด้วย
1500 สรุปว่า ก็ยังต้องใช้พัดลมช่วยด้วยอยู่เหมือนเดิม เพราะจับๆดูมันก็ยังร้อนๆอยู่ -

nickoe's picture
4320
จริงครับ

ถ้าใช้งานหนัก ยังไงก็ต้องหาพัดลมมาช่วยครับ

1077
ผมใช้แบบนี้ ประโยชน์ 3+ 1.

ผมใช้แบบนี้ ประโยชน์ 3+
1. เครื่องไม่ร้อน 100%
2. คนใช้เครื่องได้ออกซิเจนหวุนเวียนในขณะใช้เครื่อง และไม่ร้อน
3. ประหยัดสตางค์
+. สอดคล้องกับการออกแบบระบบระบายอากาศของ MacBook

187
แล้วถ้าพอดีผมฝุ่นเยอะมากๆอ่าค

แล้วถ้าพอดีผมฝุ่นเยอะมากๆอ่าครับ คือห้อง ผม 1 นาที ฝุ่นก็เกาะเต็มโต๊ะล้วอ่าครับ

10285
ผมก็ใช้แบบนี้ครับ

แต่ผมใช้พัดลมตั้งพื้นตัวสูง ๆ มีความสุข ได้ผลดีมากมายครับ

269
เย็นนนนน มือ

คงจะพิมพ์ไปมือแข็งไปรึเปล่าคะ อิอิ

Nu-eMMa's picture
1837
เอ็มก้อใช้

พัดลมเป่า ยกให้สูงจากพื้น เครื่องเย็นจิงๆนะค่ะ

ราคาไม่แพงได้ผลดีสุดละค่ะ

1077
แหม ...

แหม ... อันนี้ต้องอธิบายยาว
1. พัดลมนี้ ทำหน้าที่เช่นเดียวกับพัดลมที่เพื่อนสมาชิกซื้อมาใช้ครับ (ต่างกันที่ประหยัด และได้ประโยชน์มากกว่า)
2. โดยทั่วไปทุกที่ ที่ไม่ใช่ห้องที่ออกแบบมาเฉพาะ ก็จะมีฝุ่นอยู่ในอากาศอยู่แล้ว แต่ผมไม่แน่ใจว่า ปริมาณฝุ่นอย่างที่คุณ kindomhar กล่าวถึงนั้น เขาเรียกว่าบ้านหรือโรงงานอุตสาหกรรม หัวเราะร่วน
สงสัยคุณ kindomhar น่าจะสวมหน้ากากแบบกันไวรัส 2009 ในขณะใช้เครื่ิองด้วย นะครับ

แต่ผมคิดว่า ความร้อน น่าจะเป็นภัยมากกว่าฝุ่นนะครับ
อย่ากังวลไปเลยครับ

187
ขอบคุณมากๆครับ ^0^

ขอบคุณมากๆครับ ^0^ ผมว่าจะซื่อแบบเปลือยๆ เลยครับ เพราะพรุ้งนี้ผมได้แล้ว

teenbag's picture
100
ลองใช่แผ่นกันลื่น...ซิไม่หล่น

ลองใช่แผ่นกันลื่น...ซิไม่หล่นแน่นนอน

247
You're cool!!!

^
^
^
^
มิน่าถึงไม่เลือนลงมา เพราะมีแผ่นยางกันลื่นวางอีกทีนี่เองครับ

========================================

BELKIN Cooling Pad ที่ผมใช้ไม่ลื่นเลื่อนไถลลงมาครับ เพราะเค้ามีแผ่นยางฝืดๆรองอยู่สำเร็จรูปเสร็จสรรพอยู่แล้วครับ

187
แล้วถ้าผมเอาตัวรองคีบอร์ดของ

แล้วถ้าผมเอาตัวรองคีบอร์ดของ capdase แล้าเอาพัดลมมาเป่าจะดีไหมครับ

ทั้งกันฝุ่น และ ได้ลม ด้วยครับ ? หลอน

เห็นว่าของ capdase มันมีรูๆ ที่ลมผ่านได้

ipond's picture
22
ของผม เงินน้อย

ใช้ยางลบ อันใหญ่ๆสองก้อนครับ ทั้งหมด 30 บาทครบ

247
ยางรองขาโต๊ะ

ไปเดินเล่นที่คลองถมมาครับ
ได้ "ยางรองขาโต๊ะ" มาใช้สำหรับรองแมคระบายความร้อน
ก็โอเคนะครับ

มีหลากหลายแบบ สี่เหลี่ยมก็มี กลมๆก็มี แบบเป็นมุมเหลี่ยมก็มีครับ
ลุงก็ยังซื้อมาใช้ครับ เผื่อเปิดคอพ์เล่นแป๊บเดียว จะได้ไม่ต้องมาเตรียมโน่นนี่นั่นมากมายยุ่งยากครับ

269
ครบเซ็ต

ครบเซ็ตมาก ๆ ค่ะ ยิ้ม

ใช้หมดรึเปล่าอ่ะคะ อิอิ

PS's picture
80
ไม่มีใครใช้หนังสือหนุนเลยเหรอ

ไม่มีใครใช้หนังสือหนุนเลยเหรอ

269
ซื้อมาแล้วค่าาา ^^

หลังจากสืบค้นข้อมูล อยู่นาน (จากในเว็บนี้แหละ อิอิ)
ก็ได้เจ้า Coolong Bar ตัวนี้มาจาก iStudio ที่สยามพารากอน ยิ้ม
ราคามันปวดใจมาก แต่ก็ชอบดีไซน์มาก ๆ ค่ะ สวยมากกก
สีเดียวกะน้อง MBP มีความสุข
ตัว Cooling Bar นี้หนูเอาไว้ใช้พกพาเวลาเอาไปข้างนอก เอาวางคู่กะ MBP แล้วดูดีมาก ๆ เลยค่ะ

ส่วนอีกตัวก็เป็น Cooler Pad ที่ซื้อมาจากพันทิพ ราคาประมาณ 280 มั้งนะ...
ชอบตรงดีไซน์(อีกแล้ว อิอิ)
สวยและเรียบง่ายดีค่ะ ราคาไม่แพง แถมด้านหลังมีช่องให้เสียบ USB 2 ช่องด้วย ยิ้ม

^_______^

IMG_1389.JPG IMG_1388.JPG IMG_1392.JPG IMG_1396.JPG IMG_1403.JPG IMG_1405.JPG IMG_1406.jpg
ford's picture
16
มันใช้งานยังไงอะครับเอาไปวางเ

มันใช้งานยังไงอะครับเอาไปวางเฉยๆเลยหรอครับแล้วราคา?

269
ตัวไหนหรอคะ?

ถามถึงการใช้งานของตัวไหนเอ่ย?
Cooling Bar หรือ Cooler Pad

ถ้าเป็น Cooling Bar ก็เอาไปวางไว้เฉย ๆ อ่ะค่ะ
ช่วยแค่ยกตัวเครื่องให้สูงขึ้น ให้มีการระบายของลมข้างใต้เครื่อง
ช่วยให้แป้มพิมพ์ทำมุมสะดวกในการพิมพ์และ สะดวกในการพกพาด้วยค่ะ
อ้อ คุณสมบัติพิเศษอีกอันของ Cooling Bar ก็คือ เอาไปใช้เป็นอาวุธป้องกันตัวได้ด้วยนะคะ 5555+
ราคาประมาณ 1,590 ค่ะ ( iStudio @ Siam)เจ้าตัวนี้มันขายดีไซน์อ่ะคะ ราคาก็เลยสูงหน่อย ^^"

ปล.ที่สาขาสยาม ตัวนี้เป็นกล่องสุดท้ายแล้วอ่ะคะ ไม่รู้ว่า i สาขาอื่นจะมีขายมั๊ยนะคะ ^^"
แต่อุปกรณ์ระบายความร้อนก็มีตัวอื่นที่น่าสนใจเหมือนกัน
อย่างที่สาขาสยาม ก็มีเจ้าตัวคล้าย ๆ กับทีทับกระดาษ(บรรยายไม่ถูกเหมือนกัน^^")
ขายเป็นคู่ค่ะ สีเทา สีเดียวกะ MBP เลย สวยใช้ได้นะคะ ราคาประมาณ 590
ขนาดพกพากำลังดี (ตอนนั้นถ้าหาซื้อ Cooling Bar ไม่ได้ก็คงเอาเจ้าตัวนี้ล่ะค่ะ มีความสุข )

ส่วน Cooler Pad ก็เป็นพัดลมระบายใต้เครื่องไปเลยค่ะ
ใช้สาย USB ต่อเข้ากับเครื่องเพื่อใช้ไฟ แต่ด้านหลังก็มีช่องเสียบ USB ให้เพิ่มมาอีกช่องนะคะ
ดีไซน์ตัวนี้สวยใช้ได้เลยทีเดียว ราคาก็ไม่แพงมาก ประมาณ 280 (ที่พันทิพย์)
เอาไว้ใช้แบบไม่ต้องพกพาไปไหนอ่ะคะ ตั้งไว้ที่ทำงานทั้งวันเลย ยิ้ม

ford's picture
16
ขอบคุณมากครับ

สำหรับข้อมูลจริงๆก็อยากได้ Colling bar. แต่หมดแล้ว T-T