Firewall ครับ

Ben's picture
247
๑) ใน System Preferences หมวด Security หลานๆ เปิด Firewall ON หรือ OFF กันครับ

ลุงพยายามค้นหาข้อมูลทางทฤษฎีแล้ว แต่อยากจะรู้ที่หลานๆปฏิบัติกันจริงๆหน่อยนะครับ

น้องพนักงานที่ร้าน iBeat เค้าset ค่าstandard มาเป็น firewall OFF ครับ
ลุงเพิ่งลองมาเซทค่าที่ ON เมื่อกี้นี้เองครับ
ขอคอมเม้นท์หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

๒) ถ้าเซทไฟร์วอล OFF เวลาใช้อินเตอร์เน็ตจะขลุกขลักอะไรรึเปล่าครับ?

AttachmentSize
Screen_shot_2010-09-26_at_7.24.10_PM.jpg27.19 KB
ikok's picture
10285
ผมไม่ได้เปิดครับ

คือการใช้ firewall นี้ดีสำหรับผู้ที่ต้องการความปลอดภัยที่มากขึ้น คือเขาจะตัด connection จากภายนอกทิ้งหมดเลยครับ ยกเว้นเฉพาะอันที่เราอนุญาตเอาไว้ ซึ่งค่อนข้างวุ่นวายในความรู้สึกของผู้ใช้ทั่วไป แต่ถ้าทราบว่าเราจะให้เว็บหรือ application อะไรเข้าถึงเครื่องเราได้บ้างจากภายนอก ก็เปิดไว้ก็ได้ครับ

sajiro's picture
1179
ทอปเคยเปิดไว้อ่ะครับ

มันจะคอยถามเราทุกครั้งว่าจะ Allow หรือไม่เกี่ยวกับการที่จะให้มีการเชื่อมต่ออะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ค่อนข้างจะวุ่นวายน่ารำคาญนิดหน่อย
แต่ก็ทำให้เรารู้ได้ว่า App ตัวไหนที่ต้องดึง Network มาใช้บ้างอะไรแบบนี้อ่ะครับ