หลานๆ ลุงขอถามจริงๆเหอะครับ

Ben's picture
247
วันนี้ว่าง งานไม่ยุ่ง เลยขอคุยด้วยนะครับ

ตามประสาไม้แก่ดัด(ค่อนข้าง)ยาก ลุงBenขอถามจากใจว่า "ลุงจะต้องใช้เวลาอยู่กับ MacBook ของลุงนานซักแค่ไหน ลุงถึงจะหลงรักหลงใหล Mac จนลุงสามารถลืม PC แฟนเก่าของลุงไปได้อย่างสิ้นเชิงครับ
๒ เดือน หรือ ๖ เดือน หรือ ๑ ปี หรือ ๒ ปี

หากลุงยังไม่สามารถลืมแฟนเก่า PC ได้ จะมีวิธีใดบ้างที่จะทำให้ลุงหลงรักแฟนใหม่ชื่อ Mac
ได้อย่างหัวปักหัวปำ"

ขอบคุณครับสำหรับทุกๆคอมเม้นท์

minemind's picture
3876
ผมยก pc ลงเลยฮะ

กว่าผมจะมาใช้งานจริงจัง ปาเข้าไป 3 เดือนโน้นแหน่ะ

เริ่มรู้สึกหลงไหล ตอนที่เอาเค้าไปเปิดหนังดูแล้วก็หลับไปทั้งอย่างนั้นแหละ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ผมใช้ควบกันเพราะความไม่ชินในตอนแรก ประมาณ 6 เดือนครับจึงจะพอทำงานทั่วไปได้แบบที่เคยทำบน windows

ผมจำไม่ได้แล้วครับว่าลืม windows ตอนไหน แต่มีความรู้สึกว่าทำอะไรบน mac ได้สะดวกแล้วก็สบายใจกว่าบน win นานมาก ๆ แล้วครับ แห่ะ ๆ 1

nickoe's picture
4320
สงสัย

จะเข้าทำนอง
ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์ mac ซะแล้ว

ผม เมื่อสี่ปีก่อน เป็น Anti-mac คนนึงเลยครับ
ทั้งๆที่สัมผัสโดยผิวเผินแค่ครั้งเดียว(ที่เค้าเรียกกันว่าองุ่นเปรี้ยวแหละครับ)
คอมอะไร โปรแกรมก็น้อย แพงก็แพง สวยอย่างเดียว
จนเรียนจบมาทำงานแหละครับ ได้สัมผัสของจริง
ว่าการออกแบบ user interface ของ mac มันเป็นมิตรกับผู้ใช้มาก
พยายามใช้ศัพท์ที่ง่ายต่อผู้ใช้ และที่สำคัญมันไม่มีอาการจอฟ้าตอนผมรีบๆ
หัวเราะร่วน

Mac และ PC จริงๆแล้วทำงานได้ทุกอย่าง ตอบสนองได้ทุกความต้องการครับ
ใครจะเลือกใช้อะไรไม่ใช่เรื่องผิด จะรักจะชอบก็แล้วแต่ใจคน
คงตอบไม่ได้ว่าเมื่อไรลุงเบนถึงจะชอบ mac เหมือนผม
แต่อยากให้ลองใช้ เริ่มจากน้อยๆค่อยปรับไปก็ได้ครับ
ถ้าไม่ชอบจะขายทิ้งไปหา PC เหมือนเดิมก็ไม่ว่ากันครับ
ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้ ทั้ง Mac และ PC
แต่ส่วนตัวคิดว่า เครื่องหน้าก็ Mac ครับ แจ่ม

pippo's picture
2469
เลี้ยงดูทั้ง 2 ครับ

ต่างคนต่างมีดี ไม่เห็นความจำเป็นต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งนี่ครับ

แฟนเก่าถึงจะไม่ใสกิ๊ก เนื้อแน่นเปรี๊ยะ แต่ดูแลง่ายเพราะรู้ใจกันดี

นักบริหารควรแยกการใช้งานตามหน้าที่ที่ถนัด นะครับ

Nu-eMMa's picture
1837
เอ็ม 2 อาทิตย์

เพราะเอ้มไม่มี PC ใช้เลย 5555

ต้องจับ Mac อย่างเดียว... คิดแค่ว่า จะทำอะไรต้องทำให้ได้ในนี้เท่านั้น

ละเราก้อ จะค้นหาทุกสิ่งทุกอย่างที่ต้องใช้ จนเจอ ค่ะ ละมันก้อจะเป่นอารายที่ต้องสนองเรามากที่สุด จิงๆ

• กะสิ่งที่มันมี ทำให้เรา เข้าใจมันมากขั้น หลงเลยทีนิ 5555
musuko's picture
1
เล่าให้ฟังแบบกระแดะๆหน่อยนะคร

เล่าให้ฟังแบบกระแดะๆหน่อยนะครบั (ผมกระแดะนะ)

แต่ก่อนที่บ้านใช้แต่รถญี่ปุ่นค่ายเจ้าตลาด ชื่้อค่ายพี่โต

เราก็ว่าเฮ๊ยมันแรงดีนะ กดคันเร่งทีปรู๊ดปร๊าดหลังติดเบาะ เร่งสุดๆได้ 170

แต่พอดีที่บ้านจะซื้อรถ เลยลองซื้อรถยุโรปบ้าง ไปได้เบนซ์ซีคลาสปี 1997 มา 1 คัน

ตอนแรกผมมองเจ้าเบนซ์เก่าคันนี้ก็งง ทำไมพ่อถึงอยากได้หนัก อยากได้หนา ราคาก็แพง(มือสองยังตั้ง7แสนกว่า)

แต่พอได้ลองขับ เฮ๊ยทำไมมันออกตัวได้อืดขนาดนี้ แถมคันเร่งแข็งใช้ได้เลย พวงมาลัยก็โคตรหนัก

แต่พอได้ลองใช้เบนซ์คันนี้สัก 1 เดือน ติดใจครับ เบนซ์คันนี้มันไม่ได้แรงถึงขนาดออกตัวปรี๊ดปร๊าดหลังติดเบาะ

แบบรถโตโยต้า

แต่ว่าเจ้าเบนซ์แก่ๆคันนี้ ยิ่งกดคันเร่งมันก็ยิ่งมา รถอายุ 10 ปี แต่ทำ Top Speed ได้ถึง 200 km/h

ทั้งๆที่รถพี่โตหนุ่มๆ กดแล้วกดอีก มันคาอยู่ที่ 180 km/h ไปมากกว่านี้ไม่ได้แล้ว

ช่วงล่างของพี่โตจากที่ผมเคยคิดว่ามันเกาะถนนโคตรๆ พอได้มาลองเบนซ์แก่ๆ เหนือฟ้ายังมีฟ้าจริงๆ มันเกาะถนนกว่ามาก

หลังจากร่ายมายาวขนาดนี้ ผมก็จะเปรียบเทียบเจ้า mac กับ pc ในแบบของผมนะครับ

ผมว่าPCมันปรู๊ดปราด เร็วแรงมากๆ แต่อยู่ไม่ได้นาน ใช้ไปสักพักมันจะอืดขึ้นๆ บางทีมี hang Show ลูกค้าไปเลย
เหมือนรถญี่ปุ่นตระกูล Type R หรือ TRD sport แนวๆนั้น

แต่เจ้า Mac (ผมใช้ แอ๊บMac หรือ Macเท่ห์) มันไม่แรงนะ แต่มันเรื่อยๆเนียนๆ นิ่มๆ การใช้งานไม่คุ้นบ้าง(ผมว่ามันไม่ได้เป็นมิตรกับผู้ใช้สักเท่าไหร่นะ บางอย่างก็แบบว่า เอ่อ จะทำมาให้ยากลำบากทำไม) แต่มันยังไม่เคย Hang Show ลูกค้าเลยครับ เนียนๆนิ่มๆ ดูมีระดับ เหมือนนั่งอยู่ในเบนซ์ S-class คันงาม

แต่ตอนนี้ผมก็ใช้ทั้งสองอย่างควบคู่กันไปครับ ทั้ง PC และ Mac

ปล.ผมใช้ Final cut บน mac Edius บน PC ครับ

duffy's picture
15
ใช้ไปเรื่อย ๆ

ผมว่าก็ใช้ไปเรื่อย ๆ อย่าไปคิดถึง windows หรือหมกมุ่นมันมาก ใช้ให้เป็นส่วนหนึ่งของขีวิตเรา เดี๋ยวก็จะลืมไปเองครับ เข้าทำนองว่า
"อยากจำกลับลืม อยากลืมกลับจำ" ^ ^''

od2504's picture
1077
เรียน คุณลุง นักไอที

เรียน คุณลุง นักไอที ที่เคารพอย่างสูงยิ่ง
เหลนอยากเสนอว่า ทางที่ดีที่สุด เพื่อให้บรรลุคำถามเกี่ยวกับระยะเวลาที่จะทำให้ "ลืม" pc จนถึงขั้น "หลงไหล" mac เป็นข้อๆ ดังนี้
1. ต้องปรับทัศนคติตัวเอง โดยต้องมองเครื่องคอมพิวเตอร์ (ทั้ง pc และ mac) ให้เป็น "เครื่องมือ" หากเครื่องมือใดช่วยให้ท่านเสร็จสมอารมณ์หมายได้ ก็ไม่จำเป็นต้องไปฝักไฝ่หลงไหลเครื่องมือแบบอื่น ให้เสียเวลา (เลี้ยงหลาน)
2. หากว่างๆ ไม่อยากอยู่นิ่ง และอยากได้ประสบการณ์ใหม่ๆ เพื่อสนับสนุนงาน Internet ดุูหนังฟังเพลง (ตามที่ท่านระบุว่าสนใจใน profile) ผมเห็นว่า mac มีอะไรให้ท่าน "ประหลาดใจ" ได้มากทีเดียว (ไม่เชื่อลองจัดการเพลงใน iTunes ดูซิครับ 

minemind's picture
3876
แซว

ผมว่าอาจารย์น่าจะเรียก พี่นะครับ หัวเราะร่วน

เนียนเชียวครับ

1077
แน่ใจไมได้ดอกครับ

แน่ใจไมได้ดอกครับ เดี๋ยวนี้คนอยากแก่กันมาก

247
สมัยนี้ใครๆ

เรื่องนี้ขออนุญาตมองต่างมุมว่าไม่จริงครับ สมัยนี้ใครๆ เค้าก็แอ๊บแบ๊วกันทั้งนั้นมิใช่ฤาคุณเหลน od2504 ยิ้มปากกว้าง
เห็นรุ่นเดียวกับลุง ต่างชอบแอ๊บแบ๊วกันทั้งนั้นครับ
ส่วนลุงแก่แล้วก็ยอมรับว่าแก่ ไม่ชอบแอ๊บแบ๊วครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ikok's picture
10285
-.-

เหลนอยากเสนอว่า ...

........

(ถ้าน้องต่าย mindmind ไม่ทัก ผมอ่านข้ามประโยคนี้ไปแล้วจริง ๆ นะครับเนี่ย ~ แบร่.. )

1837
5555555

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

247
ขอหยอก

คุณเหลน od2504 ครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
มาติดใจอยู่กับคำว่า "หลงไหล" ที่คุณเหลนเขียนน่ะครับ
คุณเหลนน่าจะใช้ว่า "หลงใหล" จะถูกต้องมากกว่านะครับ

เอะ!!!! หรือคุณเหลนจะมีวาระแอบแฝง หาว่าคุณลุงBen "แก่จนหลงจนshitไหลโดยไม่รู้ตัว" ครับ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕ ยิ้มปากกว้าง

1077
สมเป็นคุณปู่

สมเป็นคุณปู่ ผู้ประสบการณ์สูงครับ ขออภัยหากมีล่วงเกินครับ

247
หามิได้ครับ มีอะไรช่วยแนะนำลุ

หามิได้ครับ
มีอะไรช่วยแนะนำลุงด้วนะครับ ลุงเฟอะฟะมากเรื่องไอทีครับ
โชคดีมีชัยนะครับคุณเหลน เด๋วลุงไปเลี้ยงหลานต่อนะครับ

Continental.max@gmail.com's picture
130
ผมใช้แมคมาประมาณ 5 ปี ยังทิ้ง

ผมใช้แมคมาประมาณ 5 ปี ยังทิ้ง PC ไปคบแมคเพียวๆ ไม่ได้เลยครับ

สงสัยเพราะผมชอบเล่นเกมส์ จะไปเล่นบน PC แรงๆซะมากกว่า ฮ่าๆ

ผมรอตัวเองโตจนทำงาน เลิกเป็นเด็กติดเกมส์เมื่อไหร่จะคบแต่แมค

แต่ใช้เวลาอีกกี่ปีนี่ ยังไม่รู้เลยย - -

DrNui's picture
32
มีเรื่องมาเล่าให้ฟัง ก่อนหน้า

มีเรื่องมาเล่าให้ฟัง

ก่อนหน้านั้นผมเคยมีที่รักคนหนึ่ง เราคบหากันมานานพอดู นานจนพอที่จะกล่าวได้ว่า "มองหน้า ก็รู้ใจ" เลยทีเดียว
ก็จะไม่รู้ใจกันได้อย่างไรเล่าครับ ในเมื่อเราเล่นขลุกอยู่ด้วยกันเกือบทั้งวัน
ระหว่างนั้น เราก็ได้เรียนรู้ที่จะสัมผัสซึ่งกันและกัน รู้ว่าอีกฝ่ายชอบ หรือไม่ชอบอะไร
จนผมแทบจะบอกกับคนอื่น ๆ อย่างไม่กลัวติดเรตเลยว่า "เราเข้าขากันดี"

เมื่อปลายเดือนที่แล้ว (๒๕ สิงหาคม ๒๕๕๓) ผมได้พบกับคนใหม่
เธอขาว สาว และสด กว่าคนเก่า … อย่างมาก … ขอย้ำว่า … อย่างมาก

ตอนที่เริ่มคบกันแรก ๆ เธอ… คนใหม่ ทำให้ผมอดหวนคิดถึงคนเก่าไม่ได้ในบางขณะ

เพราะว่า … ผมไม่อาจ มองหน้า แล้วรู้ใจได้ดังเดิม …
สัมผัสแปลกใหม่ในบางจังหวะ ก็ไม่ได้ทำให้ผมตื่นเต้นเร้าใจอย่างที่ควรจะเป็น
จนบางครั้ง … ผมอยากจะบอกคนอื่น ๆ อย่างไม่กลัวติดเรตเลยว่า … "สงสัย ว่าเราจะไม่เข้าขากันซะแล้ว..."

ตื่นขึ้นมากลางดึกของคืนวันหนึ่ง ….

ผมนำปัญหานี้มาขบคิด

กี่ปีแล้วนะ ที่คบหากับคนเก่า... แล้วกับคนใหม่นั่น … กี่วันเชียว
กี่ครั้งแล้วนะ … ที่ลองผิดลองถูกมาหลายท่า คนเก่า เป็นร้อย... คนใหม่ ไม่กี่ครั้ง

แล้ว … จะมองหน้าแล้วรู้ใจกันได้อย่างไรเล่า

ผมจึงตัดสินใจปุบปับเลยว่า … ต้องให้เวลาแก่คนใหม่มากขึ้น

เพื่อเรียนรู้และยอมรับข้อผิดพลาดระหว่างกัน
เพื่อเล็งเห็นความชอบ/ไม่ชอบระหว่างกัน
และ… เพี่อยอมรับช้อจำกัด/ศักยภาพของกันและกัน

โดยหวังว่าวันหนึ่ง … เราจะ "มองหน้า แล้วรู้ใจ แถมยังเข้าขากันได้" ดีกว่านี้

อ้อ… ลืมบอกไปครับ น้องคนเก่าของผมชื่อวินดี้ คนใหม่ชื่อแมคกี้ ครับผม

1837
อิอิ

พี่เนี้ยย แต่งเก่งจัง 555

FolkTrance's picture
130
สำหรับผมมันก็ดีคนละแบบครับ

สำหรับผมมันก็ดีคนละแบบครับ ยากที่จะลืม PC

เพียงแต่ 80% ครุกอยู่กับ Mac มากกว่า PC เท่านั้นเอง

ไม่เคยคิดจะนอกใจแน่นอนครับ เห่อๆ หัวเราะร่วน

247
A Heap of Thanks

ขอขอบคุณ คุณหลานFolkTrance, Nu-eMMa, DrNui, Continental.max..., duffy,musuko,pippo, nickoe, minemind,ikok และ คุณเหลนod2504
ที่กรุณาสละเวลามานั่งจับเข่าคุยกัน