keep_kim's picture
379
สวัสดีคับ

คือว่าผมได้เข้าไปใน System Preference > Security
แล้วพบกับ tab "Firewall" คับ ซึ่งของผมมันปิดอยู่ตั้งแต่แรกแล้ว

อยากถามว่าพี่ ๆ เปิด Firewall ตรงนี้กันรึปล่าวคับ
ถ้าเปิด มันช่วยอะไรได้บ้างคับ รึว่าเหมือนกับ PC ที่เปิดไว้อุ่นใจค่ะเฉย ๆ

ขอบคุณคับ มีความสุข

minemind's picture
3876
เคยเปิด แต่รำคาญก็เลยปิดไป

เคยเปิด แต่รำคาญก็เลยปิดไป

ikok's picture
10285
ประโยชน์ของ firewall นะครับ

คือตามชื่อเลย เขาจะทำหน้าที่ ปิดการเชื่อมต่อของข้อมูลที่วิ่งเข้ามาที่เครื่องเราครับ (ข้อมูลวิ่งออกนั่นเป็นอีกเรื่องนึง)

ซึ่งถ้ามีโปรแกรมที่ต้องการเข้าถึงข้อมูลในเครื่องเรา แล้วเราเปิด firewall เอาไว้ เขาจะเข้ามาไม่ได้ ดีในแง่ของความปลอดภัย แต่วุ่นวายสำหรับผู้ใช้ทั่วไปที่ไม่ค่อยมีพื้นฐานความรู้เกี่ยวกับ network ครับ (ผมเลยคิดว่านี่น่าจะเป็นเหตุผลว่าทำไมเขาถึงปิดเอาไว้ตั้งแต่แรก)

ถ้าเปิด firewall แล้วต้องการให้บางโปรแกรมเข้าถึงเครื่องเราได้ เราต้องไปกำหนดยกเว้นการ block เป็นรายโปรแกรมไปครับ ยิ้ม

keep_kim's picture
379
ขอบคุณคับผม งั๊นไม่ไปเปิดมันด

ขอบคุณคับผม

งั๊นไม่ไปเปิดมันดีกว่า จะได้ไม่วุ่นวาย