ว่างๆเลยหาเรื่องคุย ว่าด้วยเรื่อง "Mouse" ครับ

Ben's picture
247
คุณหลานๆที่ใช้ MacBook ทั้งหลาย ใช้ mouse กันบ้างหรือเปล่าครับ?
หรือว่าใช้ track pad กันทุกคนเลยครับ

คุณลุงBen ใช้ Notebook PC มาก็หลายเครื่องแล้ว ก็ถนัดใช้แต่ mouse มาตลอดครับ
เพราะส่วนมากไม่ค่อยใช้งานนอกบ้าน ใช้แต่บนโต๊ะทำงาน

อยากจะควักตังค์ซื้อ MagicMouse ซักอันนึงครับ สิ้นเปลืองตังค์เกินเหตุรึเปล่าครับ?

ว่างๆกรุณาสละเวลาแวะมา comment กันหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

AttachmentSize
magic_mouse.jpg966 bytes
nickoe's picture
4320
จะบอกว่า

ผมมีเมาส์สามแบบ
1.Pad บน MBP รุ่นก่อนหน้าที่จะเป็น track pad ใช้เฉพาะตอนเล่นเนทเฉย
หรือไม่ได้ทำอะไรเยอะแยะ(เล่นเนทใช้ง่ายมาก)
2.Magic mouse ซื้อเพราะ Mighty mouse ตกแตก แล้วทำงานด้วย pad บน mbp
มันเป็นไปไม่ได้สำหรับผมครับ
3.Wacom Tablet ไว้ทำงานพวก artwork ทั้งหลาย ทำด้วย mouse ทั้งวันปวดช้อมือ
มากครับ ทนไม่ไหว ยอมควักเิงินซื้อ Tablet ดีกว่า
เยอะไปมั๊ยครับ แจ่ม

ถ้าคุณลุงเบนถนัดอันไหน ใช้อันนั้นดีแล้วครับ
แต่ไปลอง Magic mouse ก่อนให้แน่ใจดีกว่าครับ
เพราะมันจะแบนๆ บางคนจะไม่ชอบ

minemind's picture
3876
ถ้าอยู่ข้างนอก จะใช้ แต่

ถ้าอยู่ข้างนอก จะใช้ แต่ trackpad ครับ
แต่ถ้าอยู่บ้านต่อ optical mouse ธรรมดา ตัวละ 150 - 300 บาท เลือกอันที่ถนัดมือที่สุด

ก่อนซื้อ magic mouse อยากให้ลุงเบน ทดลองใช้งานมันก่อนนะครับ เพราะว่าเพื่อนหลายๆคนของผมที่ซื้อไป บ่นอุบกันว่าใช้ไปนานๆแล้วมันเมื่อย เพราะว่ามันจับไม่ถนัด

ikok's picture
10285
อีกตัวเลือกนะครับ

ผมใช้เมาส์หลายตัว และบางครั้งใช้ trackpad ควบกับ tablet + เมาส์เกือบจะพร้อมกัน

ผมเป็นคนที่ินิ้วค่อนข้างยาว เลยหลีกเลี่ยงการใช้เมาส์ทรงเตี้ยหรือว่าแบน ตอนเลือกเมาส์ผมเลือกนานมากครับคุณลุง เพราะท้องตลาดไม่ค่อยมีทรงสำหรับพอดีมือของผม จะมีก็ของ microsoft หรือไม่ก็เมาส์แบบไม่มียี่ห้อถูก ๆ อันใหญ่ ๆ

เท่าที่ใช้มา ผมพบว่า เมาส์ของ microsoft ทำได้จับถนัดมือและทนทานกว่าที่คิดเยอะเลยครับ (driver ก็ทำออกมาดีมากครับ) ราคาสูงกว่าทั่วไปนิด แต่ตอบสนองต่อการสัมผัสในขั้นดีถึงดีมาก และเท่าที่ใช้มาปีสองปีมานี้ ตัวของ microsoft ที่ผมใช้อยู่ทั้งสองตัวทั้งที่บ้าน + ที่ทำงาน ยังใช้ได้ดีอยู่เลยครับ

(ปล. รู้สึกว่าตัวเองพิมพ์เหมือนเซลขายของเลยแฮะ แบร่..)

sajiro's picture
1179
ส่วนมากทอปใช้ TrackPad ทั้งในบ้านและนอกบ้านอ่ะครับ

เป็นเพราะว่าไม่ได้ใช้งานอะไรมากมาย ส่วนมากก็คลิกๆธรรมดา

งาน Graphic ช่วงนี้ก็ไม่ได้แตะแล้วด้วย
ยิ่งไม่จำเป็นต้องต่อเมาส์เข้าไปใหญ่ มีความสุข

rsakchai's picture
396
ผมพึ่งเปลี่ยนมาใช้ Mac เป็นครั้งแรกเมื่อ 10 เดือนที่ผ่านมา

เมื่อก่อนก็ถนัดใช้แต่ Mouse บน PC ครับ ครั้งแรกเมื่อเปลี่ยนมาใช้ MacBook Pro ก็กังวลใจเกี่ยวกับ Track Pad เหมือนกัน แต่เมื่อลองเล่นไปซักพักนึงจะรู้สึกว่ามันสดวกกว่าใช้ mouse บน PC มากมายครับ
ทุกวันนี้ก็เลยไม่ได้ใช้และยังไม่มีความคิดที่จะซื้อ Mouse มาใช้ครับ
ผมว่าคุณลุงลองใช้ Track Pad ให้คล่องก่อนครับ ผมคิดว่าไม่น่าจะเกินสัปดาห์ ความรู้สึกกังวลต่างๆจะหมดไปเอง ผมเชื่อเช่นนั้น เพราะผมเคยรู้สึกเหมือนลุงเบนรู้สึกถึงปัญหาหลายๆในขณะนี้....เดี๋ยวก็จะรู้สึกดีและพึงพอใจกับ Mac ที่มีอยู่ไปโดยปริยายครับ

DrNui's picture
32
ผมใช้ PC

ผมใช้ PC มาโดยตลอดเหมือนกันครับ

ตอนเปลี่ยนมาใช้ MBP ก็ซื้อ magic mouse มาด้วย
แต่เนื่องจากเป็นบ้าหอบฟาง ... หิ้วทั้ง iPhone iPad และ MBP ไปทำงาน

เกิดความรู้สึกสงสารกระเป๋า ... กลัวขาด จึงจำตัดใจไม่เอาเมาส์ไปด้วย

ตอนนี้เริ่มชินกับการใช้ track pad แล้วครับ

แถมติดนิสัย เวลาจะเปลี่ยนภาษาในเครื่อง PC ของที่ทำงาน ... ดันไปกด Alt + Space bar ซะงั้น

Continental.max@gmail.com's picture
130
ผมใช้ตลอดครับ

ผมใช้ตลอดครับ เพราะเมาส์สามารถทำได้เร็ว และคล่องกว่าครับ

เคยคิดจะซื้อ Magic Mouse แล้วได้ลองยืมเพื่อนมาใช้วันนึงแล้วพอเลย ใช้ยากมาก จับแล้วเมื่อย แถมลูกศรรวนอีกเวลาเล่นบนโต๊ะที่มหาลัย (มันเป็นกระจกใสวางบนโต๊ะ) ต้องเอาหนังสือมารองเล่น กดเสียงก็ดังแก๊กก รู้สึกรำคาณเลยไปซื้อของไมโครซอฟมาแทน พวก Expose , Show Desktop , เปลี่ยน Space ก็ตั้งค่าปุ่นบนเมาส์ครับ สะดวกดี ไม่ต้องเลื่อนไปแตะมุมจอ

minemind's picture
3876
app เสริม

jitouch ของ dev thai ใจดีครับ
http://macmuemai.com/forum/topic/3003

ขอบคุณพี่เอกพี่กี้ ด้วยครับ

monstop's picture
104
ผมใช้padตอนไม่ได้ทำงานgraphic

ผมใช้padตอนไม่ได้ทำงานgraphicอะครับเล่นเน็ตทำโน่นนี่นั่นทั่วไป
แล้วก็ใช้เมาส์ตอนทำงาน
ของผมก็magic mouseผมว่าคุณลุงน่าจะลองไปใช้ดูก่อนที่ร้านอะครับ
ต้องลองใช้สักพักช่วงแรกผมก็ไม่ถนัดตอนนี้ถนัดมากขึ้นแล้ว
แต่มีปัญหาที่ใช้นานๆแล้วปวดมือมันจับไม่ถนัดอะครับ
ตอนแรกเห่อเห็นมันสวยดูดีแปลกดีเลยอยากได้ไม่ได้สนอะไรอะครับ
ตอนนี้แอบเสียใจนิดๆ

Mixmerize's picture
1480
ของผม

มี iMac ใช้ Wacom Tablet (ตัวเก่าที่มีเมาส์และปากกา) ช่วงหลังๆไม่ได้ใช้งานกราฟิคแล้ว แต่ก็ยังใช้อยู่ (ใช้เมาส์สลับปากกา ไม่ค่อยเมื่อยมือ แห่ะ ๆ 1 ) กำลังเล็งๆ Magic Trackpad อยู่ แบร่..

jackypotter's picture
10
ผมใช้ trackpad สลับกับ wacom

ผมใช้ trackpad สลับกับ wacom bamboo ครับ ไม่เมือย ไม่หนืด ไม่มีตัวเร่งเมาส์ สบายตัวดีครับ
ตอนแรกอยากได้เมจิกเมาส์ แต่ลองใช้แล้ว เอาทำงานไม่ได้เลย ผมติดเมาส์ที่มีปุ่มกลางครับ

tonlyosaki's picture
198
ผมใช้ trackpad & ipad ครับ

ipad ผมใช้เวลาทำ presentation, typing (เพราะผมพิมใน ipad เร็วกว่าใช้ keyboard) trackpad ก็ใช้ทำพวกทั่วไป....เม้าสผมใช้ของ razer ครับใหญ่ดีแต่ราคา 1500+ ครับเพราะเป็นเม้าสเกมส่วนมากก็ใช้เล่นเกมครับ มีความสุข

247
หลานๆมาคับคั่ง

หลานๆมาคับคั่ง จนที่นั่งในห้องนั่งเล่นแลดูคับแคบไปถนัดตา ๕๕๕๕๕๕
ต้องขอขอบคุณมากครับที่สละเวลามานั่งคุยเล่นกันครับ
ได้แง่คิด ได้ไอเดียมากมาย

P.S. ลุงได้ชวนรุ่นน้ามาเป็นสมาชิกอีกคนครับ บอกไปว่า community นี้น่ารัก
เป็นกันเอง อารีย์ เผื่อแผ่ช่วยเหลือให้ข้อมูลคำแนะนำ เหมาะสำหรับคนรักMacมือใหม่จริงๆครับ ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
น่ารัก...

เหมือนหลานเอ็ม เลยเน๊าะ อิอิ

เรื่องเมาส์ เอ็มไม่ใช้ของแอปเปิ้ลนะค่ะ เพราะเวลาแต่งภาพ รึต้องใช้ความนิ่งในการแต่งภาพนี้ ใช้ไม่ๆได้เลยจิงๆ แหะๆๆ

ก้อเมาส์ถูก 250 นี้แหละจ้ะ ส่วนมากนอกสถานที่ก้อไม่ได้ใช้ค่ะ ^0^

polo's picture
28
ร่วมด้วย...

ผมอยากได้ Magic Mouse มาก...
แต่ถึงวันนี้ยังไม่ได้ซื้อเลยครับ
พอจะเข้าไปซื้อ ก้อจับๆดูมันไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ แต่สวยมากครับชอบ

ทุกวันนี้ถ้าต้องใช้เมาส์ก้อ Logictech จากเครื่อง PC นี่ล่ะ
Trackpad นี่มี App ๋jitouch เพิ่มนี่แล้ว ลุง Ben จะหลงรักมันเลยครับ

keep_kim's picture
379
ผมอยากได้ เมาส์ แต่ยังอยากใช้

ผมอยากได้ เมาส์ แต่ยังอยากใช้ Trackpad อยู่เลยอ่ะคับ = =

247
อดใจไม่ไหวครับ?

MagicMouse ยั่วลุงมากมาย
วันนี้เลยรับหนูเมจิกมาอุปการะ ๑ ตัว
ขาว เนียน น่ารัก มากครับ
ขอลองใช้ซักพักให้คุ้นมือก่อนนะครับ

INNOVATION's picture
343
ใช้ Magic Mouse

ใช้ Magic Mouse อยู่ก็ดีนะครับ แต่ที่รู้สึกเลยคือ เปลือง แบต มาก ตอนนี้ต้องซื้อถ่านชาร์ต ไว้เลยย ส่วนใช้แล้ว เรื่องหล่อ นี่ถือว่าผ่านนนครับ

lmusicl's picture
38
magic mouse

ผมก็ใช้อยู่นะครับแรกๆก็ไม่ค่อยถนัดแต่หลังๆก็สะดวกดีครับ เรื่อง แบตไม่ต้องห่วงซื้อถ่านชาตร์แบบคุณข้างบนบอกเลยครับ ถ้าอันดีดีคู่นึงใช้ได้เกือบเดือนอยู่แล้ว