ไฟล์ชื่อประหลาดๆอยู่ใน Trash และใน Ext. HDD. ลบยังไงก็ไม่ออก เปิดก็ไม่ได้ ทำไงดีครับ?

smartpoe's picture
1
ตามภาพเลยครับ มันมาจากไหนเมื่อไหร่ไม่ทันสังเกตจริงๆ

รู้แต่ว่าตอนนี้ทำอะไรกับมันไม่ได้เลยไม่ว่าจะเปิดจะลบจะเปลี่ยนชื่อ เห็นแล้วหงุดหงิดใจมากๆๆๆ

จริงๆผมก็ไม่รู้ว่ามันทำให้เครื่องช้าลงหรือเป็นอะไรหรือเปล่า แต่มันออกแนวหงุดหงิดๆเวลาเห็นอ่ะครับ

เคยเจอแบบนี้ครั้งนึงนานแล้วแต่เจอใน Thumb drive สุดท้ายก็ต้องเอา windows format มันไปถึงได้หาย

แต่อันนี้มันอยู่ในเครื่องกับ ext hdd ลูกใหญ่ที่ใช้เป็นหลักเลยอ่ะครับ เห็นมันตลอดเลยแต่ทำอะไรไม่ได้

พี่ๆเพื่อนๆมีคำแนะนำมั้ยครับว่ามันคืออะไร? และจะกำจัดมันไปอย่างไรดีครับ?

ขอบคุณครับ

AttachmentSize
screen-capture.png20.12 KB
screen-capture-1.png7.92 KB
screen-capture-2.png7.48 KB
nickoe's picture
4320
ไม่แน่ใจครับ

แต่ผมก็มีไฟล์ประเภทนี้อยู่ใน ext hdd เหมือนกันครับ
ลบไงก็ไม่ได้ ทำไรก็ไม่ได้ทั้งๆที่ไม่ได้ล็อค
เป็นไฟล์เก่าแก่ที่มาจากฝั่ง PC ครับ
คิดว่าไปลบที่ PC คงหาย
แต่ยังไม่มีเวลาเลย ฮา....

minemind's picture
3876
งมแล้วก็หาวิธีแก้ไม่เจอ

เคยเป็นเหมือนกันฮะ จับ format เหมือนกัน

pippo's picture
2469
เคยเจอไฟล์์บางตัว

ถูกสร้างและล็อคมาจาก classic มันไม่สามารถลบด้วย OSX โดยตรง เลยใช้ตัวช่วยชื่อ DropUnlock กับ DropNuke ลองอ่านรายละเอียดดูนะครับ เผื่อเป็นกรณีเดียวกัน

MacOS X has a strange issue deleting files that were locked under OS 9. When you throw such files away and try to empty the trash, you can get -43 errors or messages indicating you do not have permission to delete the files (even if you are logged in as root).

These two utilities, made possible entirely by Wilfredo Sánchez’s excellent utility DropScript, allow you to handle such files without using the command line.

DropUnlock will clear the OS 9 lock flags on files or files in a directory dragged onto it.

DropNuke will both clear the flags and permanently delete a file or directory of files dragged onto it.

Download (ฟรี) ได้จากนี่ครับ : http://divnull.com/blog/products/software/

alexlims's picture
4
วิธีผมที่ เคยใช้นะครับ คือ

วิธีผมที่ เคยใช้นะครับ คือ เข้าไปที่ Application>Utilitiy>Disk Utility> เลือก Tab First Aid แล้วคลิกเลือก HD ที่คุณเพิ่งลบไฟล์นั้นๆไป หรือ ถ้าคุณไม่รู้ว่าเป็นไฟล์ที่เคยอยู่ใน HD ไหนแล้วสั่งลบไปแล้วมันติดใน Trash ก็ควรทำทุก HD ที่มีอยู่ในเครื่อง ด้วยการ Verify disk ครับ ถ้ามันเจอปัญหามันก็จะสั่งให้ Repair Disk เราก็ควร Repair ตามนั้น เมื่อ ทำเสร็จแล้ว ค่อยมาลบไฟล์ใน Trash อีกที แต่โดยปกติแล้ว ทำ Repair Disk เสร็จ ไฟล์ขยะเหล่านี้ก็จะหายไปเองครับ