Lisence For Mac กะ วินโดร์ ต่างกันรึเปล่าค่ะ

Nu-eMMa's picture
1837
ยิ้ม พอดีว่า ที่ ม.เค้าให้สิทธิ์ ใช้ โปรแกรมของแท้ แก่เด็ก คนละ เครื่องมานะค่ะ

บ้างโปรแกรม อย่าง อ๊อฟฟิต งี้ เอ็มเลย สงสัยว่าLisence for Mac กะ For วินโดร์ นี้ มันซีเรียสตัวเดียวกันอ่ะป้าว
สงสัย?

ปล. อยากให้สิทธิ์ ที่มอ ให้มา 555 แบร่..

sajiro's picture
1179
ทอปว่าต่างกันนะครับ

ไม่น่าใช้ร่วมกันได้เพราะว่าโปรแกรมเหมือนเป็นคนละตัวเองเลย

pippo's picture
2469
ถ้าเป็น

โปรแกรมต่างๆ โดยมากแยกกันครับ MS Office, Adobe CS

ยกเว้นบางโปรแกม เช่น พวกเกมส์บางเกมส์ ที่สามารถลงใช้งานได้ทั้ง Mac OS กับ Windows จะใช้ Serial No. ตัวเดียวกันครับ

1837
สงสัยใช้ด้วยกันไม่ได้

เดี้ยวเอาวินโดร์ 7 มาลง ละเล่นโปรแกรม ที่มอให้ก่อน

รุ้สึกว่า โปรแกรม พวกลิขสิทธิ์ เขียนโปรแกรม จะเยอะมากมายเลย แหะๆๆ

XNA Game Studio 3.1 - (English) คือ ไว้เขียนเกมส์ หรอค่ะ เอ็มไม่เคยได้ยินได้เห็นเลยค่ะ สงสัย?

ikok's picture
10285
ถ้าเป็นโปรแกรมส่วนใหญ่นะครับ

ขอใช้คำว่าส่วนใหญ่ เพราะว่า โดยมากแล้วเท่าที่ผมเจอมาจะเป็นแบบนี้ (แต่ก็ไม่เสมอไป ไว้จะยกตัวอย่างด้านล่างนะ)

คือปรกติ license ของโปรแกรมจะผูกติดกับเครื่องครับ เป็นเหมือนกันไม่ว่าจะ mac หรือ pc ส่วนใหญ่แล้วต้องเลือกมาตั้งแต่ตอนตัดสินใจซื้อ (เหมือนเลือกทางเดินชีวิตเลย) ซึ่งถ้าเลือกไปแล้ว เราจะต้องผูกติดกับเครื่องนั้นจนกว่าจะจากกันไปข้างหนึ่ง หรือจะถ้าเกิดเปลี่ยน OS กลางทาง ก็เป็นไปได้ว่าอาจจะต้องทำเรื่องวุ่นวายครับ บางค่ายก็ให้เปลี่ยน บางค่ายก็ไม่ให้เปลี่ยน แต่ละบริษัทมีนโยบายตรงนี้ไม่เหมือนกัน

ที่ว่าผูกติดกับเครื่องนี้คือ สมมติ เรามีสองเครื่อง ที่บ้านกับที่ทำงาน และเราเป็นคนใช้งานโปรแกรมแต่เพียงผู้เดียว

ถ้าเป็น license ปรกติแบบที่ผูกกับเครื่องที่ผมเขียนถึงอยู่นี้ เราจะลงติดตั้งได้เพียงเครื่องเดียวครับ ซึ่งถ้าเราจะใช้งานสองเครื่องนี้อย่างต่อเนื่องกัน ทางเดียวที่ทำได้คือ uninstall จากเครื่อง A แล้วเอาไปใช้ที่เครืื่อง B สลับกันไป

บางโปรแกรมให้ license ผูกติดกับผู้ใช้

หมายความว่า 1 license จะลงติดตั้งในเครื่องกี่เครื่องก็ได้ ลงร้อยเครื่องก็ได้ แต่ต้องใช้ทีละเครื่อง หรือถ้าต้องการใช้งานมากกว่า 1 เครื่องพร้อมกัน ก็ซื้อ license มาเพิ่ม

บางโปรแกรมซื้อ license win หรือ mac ครั้งแรกจะเป็นราคาเต็ม แต่ถ้าเราซื้อ license ของอีก os นึงเพิ่ม เขาจะคิดครึ่งราคาจากเดิมก็มี ยิ้ม

เรื่อง license เป็นเรื่องที่ซับซ้อนครับ ๕๕๕๕ ตอบไม่ตรงประเด็นแฮะ แบร่..

1837
สาวใส้

ได้ความรู้ค่ะ อิอิ มีความสุข