sajiro's picture
1179
ในที่สุดทอปก็ได้เขียนรีวิวเองบ้างแล้ว เย่
หลังจากอ่านมาหลายอัน อิจฉาบ้างอะไรบ้าง ฮ่าๆ

สำหรับ iPhone4 นี้เป็นเครื่องหิ้วนะครับ จาก HongKong ราคารวมแล้วทั้งหมดก็ประมาณ 20000 ปลายๆครับ
ตอนแรกก็ว่าจะสั่งสีขาวด้วย แต่ว่ารอนานเลยไม่เอา มีความสุข

งั้นทอปขอเริ่มเลยนะครับ

ก่อนอื่นก็รูปกล่องซะก่อน กล่องทำออกมาดูดีทีเดียวครับ เรียบหรูตามแบบ

เปิดกล่องออกมาก็ ชะวิ้ง iPhone 4 วางเด่นเป็นสง่าบนแท่นวางเลยครับ

มาดูอุปกรณ์ทั้งหมดที่แถมมากับเครื่องกันต่อเลยครับ

ที่เห็นนี้ก็จะมี คู่มือสองเล่ม สติกเกอร์  อุปกรณ์แกะที่ใส่ซิม แล้วก็ ชุดอุปกรณ์มาตรฐาน หูฟัง สายชาร์จ

ต่อไปก็มุมมองต่างๆของเครื่องครับ รู้สึกดีมากเวลาอยู่ในมือ มีความสุข

สำหรับ Sim ที่ต้องเปลี่ยนเป็น Micro Sim นะครับ วันนี้เพิ่งไปขอมาจากศูนย์บริการลูกค้า Dtac มาสดๆเลยทีเดียว
สำหรับการขอนะครับ ก็เปลี่ยนฟรีครับ ไม่เสียค่าใช้จ่าย โปรฯก็เหมือนเดิม แต่ถ้าจะต้องการใช้โปรฯ เน็ต iPhone นี่บอกก่อนเลยว่าไม่ได้ครับ
เพราะเป็น โปรฯ เฉพาะเครื่องที่ซื้อจาก Dtac เท่านั้นครับ ทอปเลยแห้วไปตามระเบียบ ฮ่าๆ

เปรียบเทียบขนาดซิม แล้วก็อุปกรณ์สำหรับกดถาดซิมออก (ซึ่งทอปว่าทำออกมาได้ดีมากเลยทีเดียว)

แถม...รีวิว Bumper ให้ด้วยเลยเอ้า ฮ่าๆ

ก่อนอื่นเราก็มาดูหีบห่อเสียก่อน

เรียบๆธรรมดาไม่มีอะไรมากมายครับ

จากนั้นเราก็แกะออกมา วิ้ง...

จากที่จับๆดู ทอปก็เห็นได้ว่า วัสดุจะแบ่งออกเป็นสอบแบบนะครับ ก็คือ มีส่วนที่เป็นยาง ซึ่งจะเอาไว้เกี่ยวขอบของเครื่องทั้งหน้าและหลัง
และส่วนขอบนอกทั้งสี่ด้านจะเป็นคล้ายๆพลาสติกที่ค่อนข้างแข็งหน่อยครับ มีความมันวาวสวยงาม คิดว่าคงเอาไว้ใช้สำหรับเป็นตัวกันกระแทก

แล้วก็จัดการใส่ซะเลย ใส่ง่ายมากเลยครับ แค่กดๆไปๆมาๆสองทีก็เสร็จ จับให้เข้าที่แน่นพอดีอีกหน่อยเป็นอันเรียบร้อย
ดูดีมากเลยครับ

ปล.สำหรับเรื่องที่ทอปสังเกตถึงการเปลี่ยนแปลงได้มากที่สุดก็คือ จอครับ ชัดจริงอะไรจริง น้องชายทอปบอกว่าชัดกว่าจอคอมซะอีก = =''
แสดงว่า Apple ทำการบ้านด้านนี้มาดี สำหรับ Feature อื่นๆ เดี๋ยวต้องค่อยๆเล่นไปครับ มีความสุข

1179
อ้อ ลืมไปครับ

ทอปไม่ได้เซ็ตค่ากล้องอะไรมากอ่ะครับ เพราะแบตมันจะหมด
รูปเลยออกมาสีแปลกหน่อย = =''

Nu-eMMa's picture
1837
โย้วๆ

อยากได้มั่ง หาคนซื้อ...ให้... อิอิ

INNOVATION's picture
343
อยากกกได้ ตอนแรกอ่านว่า 20000

อยากกกได้ ตอนแรกอ่านว่า 20000 แต่มี ปลาย ๆ มาด้วย แบบนี้ไม่ไหว แฟนบอกว่าไป shopping ได้ อาทิตย์ละ 1000 ได้ตั้ง 20 อาทิตย์ หนะ .. อิอิ

สวยจังง ชักอยากแต่ที่คิดเราเอามาใช้งานไม่ต่างกับ 3GS เลยรอก่อนดีกว่าาา มารีวิวบ่อย ๆ นะน้องท๊อป

Nu-eMMa's picture
1837
มาให้

อิจฉาเล่นหรอค่ะ พี่บอล อิอิ

INNOVATION's picture
343
ใช่แล้วว

ใช่แล้วว แต่ถ้าได้ซื้อจะเล่นให้ อิจฉา เลยอิอิ ..

skywalker's picture
92
โอว

ร้อนผ่าวๆ

ikok's picture
10285
โอวววว

ร้อนผ่าว ๆ ด้วยคน

ขอบคุณที่สละเวลาเขียนแกะกล่องมาเล่าสู่กันฟังนะครับ มีความสุข ~

ยินดีกับเครืื่องใหม่ด้วยยยยยยยย (แอบอยากได้ แบร่..)

1179
ขอบคุณมากครับ

มีความสุข

tendo's picture
13
อิจฉาอ่าาาา

อิจฉาอ่าาาา รอเครื่องศูนย์อยู่ รอนานมาก แต่ก็ต้องรอต่อไป

10285
ผมลองไปจับที่ร้านแล้ว

รู้สึกแน่น และติดมือกว่าตัว 3G/3GS เยอะเลย (บอกตามตรง ผมไม่ชอบเครื่องทรงโค้ง ๆ นี้เลย ต้องจับแบบละมุนละม่อมยังไงไม่รู้ เพราะกลัวหลุดมือ แบร่..)

killpitak's picture
202
พอเห็น Review แล้ว

พอเห็น Review แล้วเกิดอาการ..

pattricray's picture
89
อยากรบกวนให้รีวิว

อยากรบกวนให้รีวิว เรื่องสัญญาณด้วยอ่ะครับถ้ามีเวลาเพราะว่าอย่างในกรุงเทพ ที่คลื่นค่อนค่างแรงในทุกพื้นที่ (คิดเองครับอันนี้) จะมีปัญญาเรื่องจับขอบแล้วสัญญาลดลงหรือเปล่าอ่ะครับ เพราะผมคิดว่าถ้าคลื่นเต็มทุกพื้นที่ ที่เราไปถึงแม้เราจะจับขอบแล้วขีดสัญญาณมันลดลงสองขีดก็จะเป็นไรไป มันก็ยังชัดอยู่นะครับผมว่าสัญญาณ สองขีดนี่น่ะ อิอิอิ แต่ถ้าลดหมดทุกขีดก็เกินไปว่าป่ะ ... เป็นการคาดเดาของผมเองนะครับ เลยอยากรู้ข้อเท็จจริง

Satoshi_Zousan's picture
78
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว

สวยจริง อะไรจริงครับ ยังไงหลังจากได้ลองใช้ฟังค์ชั่นหลายๆอย่างไปแล้ว รบกวนมารีวิวให้พวกเราได้อัพเกรดความรู้อีกนะครับ
เช่นเดียวกับพี่ก็อกครับ ผมและพี่หมอเก๋ก็ได้ลองสัมผัสกันมาแล้วที่ShopของSoftbank (ผู้ให้บริการiPhoneแต่เพียงเจ้าเดียวในญี่ปุ่น
เมื่อก่อนเป็นVodafoneแต่โดนฮุบกิจการไป) รู้สึกเหมาะมือกว่า3Gs...retina displayทำให้ภาพดูคมชัดมากๆ
แต่ยังไงก็ต้องใช้น้อง3Gsไปก่อน เปลี่ยนแฟนบ่อยๆ คงจะไม่ค่อยดีกระมัง...จริงไหมครับ?

Mixmerize's picture
1480
โอ่ยย

ไม่ไหวแล้วๆๆๆ หลอน หลอน หลอน

1179
เพิ่มเติมเรื่องปัญหาสัญญาณครับ

จากการทดสอบ (เมื่อตะกี้นี้)
ด้วยเครือข่าย dtac

โดยไม่ใส่ Bumper นะครับ ท็อปได้ลองจับโทรศัพท์ในลักษณะที่ทําให้สัญญาณลด
ผลคือสัญญาณลดจาก5เป็น3 ครับ

[ แก้ไข : เพิ่มรูปประกอบครับ ]

IMG_0012.jpg IMG_0013.jpg
pattricray's picture
89
3

3 ขีดก็ไม่น่าจะมีปัญญาใช่ป่าวครับสำหรับการโทร ...(จากประสบการณ์ อิอิ)

rsakchai's picture
396
สมใจอยากแล้วใช่ไหม..น้องท๊อป

ต่อไป iPad อีกซักเครื่องซิ....รับรองแจ่ม
แบร่.. แบร่.. แบร่..

2BREAKZ's picture
79
อันไหนจริง อันไหนปลอม

ของจริงจะไม่มีบอก 16G, 32G  ที่ด้านหลังเครื่องครับ

ก่อนซื้อนะวังด้วยครับ

2557_01_17.jpg 2557_01_15.jpg 2557_01_12.jpg 2557_01_9.jpg
10285
โห...

พี่เล่นซะเหมือนเลยครับ ๕๕๕๕๕ หัวเราะร่วน

kindomhar's picture
187
ยินดีด้วยครับสำหรับ iPhone 4

ยินดีด้วยครับสำหรับ iPhone 4 ครับ

1179
ของปลอมน่ากลัวจริงๆ

รูปที่สองนี้ถ้าไม่ดูดีๆ อาจโดนหลอกได้ง่ายๆเลยนะเนี่ย

@ พี่เก๋ : ขอบคุณมากครับ รอมานาน มีความสุข