How to Cut and Paste Files in the OS X Finder

INNOVATION's picture
343
พึ่งไปอ่านจากเว็บประจำเจอมาครับ ปกติเราใช้งาน Windows เราจะสามารถ Cut ไฟล์ไปเก็บที่ Folder อื่น แต่มาใช้ Mac ทำไม่ได้ ทำให้ต้องเปิด 2 Folder แล้ว Copy แล้วก็ลบทิ้ง (โอ๊ยย วุ่นวายจริง) แอบเคือง หาทางอยู่พักนึง ก็คิดว่าาา

"เราปรับหาเค้า ดีกว่าให้เค้ามาปรับเพื่อเรา"

เลยทำใจได้ แต่วันนี้พึ่งเห็นวิธีที่สามารถทำได้เลย เอามาให้เพื่อน ๆ ดูกันครับ หวังว่าจะสนุกกับการใช้งาน Mac นะครับบบบบ ...

http://lifehacker.com/5622046/cut-and-paste-files-in-os-xs-finder-with-automator-services?skyline=true&s=i

ปล.ผมก็ยังไม่ได้ลองนะครับ เพื่อน ๆ ทำกันแล้วบอกกันบ้างนะครับ ... ไปแล้ว ว๊าปปปปปปป ...

ikok's picture
10285
โอ้๊...

ขอบคุณสำหรับ tip ที่เอามาแชร์นะครับ มีความสุข ~

keep_kim's picture
379
เยี่ยมเลยคับผม มีแบบนี้ด้วย

เยี่ยมเลยคับผม มีแบบนี้ด้วย แล้วมีพี่ ๆ ทำกันบ้างรึยังคับเนี่ย ผมจะได้ลองทำบ้าง อิอิ น่าทำสุด ๆ เลยคับอันนี้ มีความสุข

ปล. สงสัยว่า ทำไมใช้คำสั่ง paste อันเดิมไม่ได้คับ แล้วทำไมต้องใส่ Shift มาด้วยทั้งสองคำสั่งในตัวอย่างน่ะคับ ทำเป็น Command+X เลยไม่ได้หรอคับ ??

ขอบคุณคับ

343
วันนี้ยังขี้เกียจ หยิบ mac

วันนี้ยังขี้เกียจ หยิบ mac ออกจากกระเป๋าเลยไมได้ลองครับ แต่ดูจาก youtube แล้วไม่ยากครับทำได้แน่นอน ส่วนที่เรื่องที่ต้อง Shift ด้วยเพราะว่า น่าจะไปชนกับ Command ของเครื่องครับ ..

379
ไม่มีพี่ ๆ

ไม่มีพี่ ๆ ท่านใดลองแล้วมาอธิบายให้ผมฟังเลยหรอครับเนี่ยยย แหะ ๆ แบร่..

343
ไว้พรุ่งนี้ละกันนะ

ไว้พรุ่งนี้ละกันนะ วันนี้ขอตัวไปนอนชิวที่ พัทยาก่อนนะ อิอิ

343
ผมลองแล้วนะใช้งานได้เลย ...

ผมลองแล้วนะใช้งานได้เลย ... ตามนั้นเลยครับ สบายมาก ..

379
เด๋วจะลองดูอีกรอบนะคับผม แหะ

เด๋วจะลองดูอีกรอบนะคับผม แหะ ๆ ขอบคุณมาก ๆ เลยคับ มีความสุข

waanpr@gmail.com's picture
3
ลองกันบ้างยังคะ

ลองกันบ้างยังคะ ตอนนี้ยังทำไม่ได้ค่ะ มีเพื่อนคนไหน ลองครั้งแรกไม่ได้ แต่สุดท้ายทำได้แล้ว ช่วยบอกหน่อย กุศลแรงมากค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนเลย

379
ผมทำได้แล้วคับ

ผมทำได้แล้วคับ ทำตามที่เค้าทำเลยคับ มีความสุข

3
ทำตามทุกอย่างแล้วค่ะ

ทำตามทุกอย่างแล้วค่ะ แต่ครั้งแรกไม่ได้เลือก Finder ตอนที่ใส่ shortcut เลือกเป็น all application และก็ทำตามขั้นตอนในterminal ต่อเลย พอรู้ว่าทำผิด หลังจากนั้นลบใหม่ ทำใหม่ค่ะ แต่ทำไม่ได้แล้ว

มีวิธีเริ่มใหม่ไหมคะ แบบที่ลบ ที่สร้างคำสั่ง cuttemp ใน terminalใหม่เลย

379
ผมเองก็ไม่ชำนาญทาง Terminal

ผมเองก็ไม่ชำนาญทาง Terminal ซะด้วย เพิ่งเริ่มใช้ไม่นานเองคับ

รอพี่ ๆ ที่เป็นตัวจริงดีกว่านะคับผม แหะ ๆ

343
งั้นเอาใหม่ ๆๆ นะครับ

งั้นเอาใหม่ ๆๆ นะครับ เริ่มจาก

1. เปิด Terminal
  2. rmdir /cuttemp
  3. Download File : http://cache.gawker.com/assets/images/lifehacker/2010/08/cutandpaste_02.zip
  4. กด Finder -> [Shift][Command][G]
  5. แตกไฟล์ไปไว้ที่ ~/Library/Services/
  6. เปิด Terminal
  7. mkdir /cuttemp
  8. go into System Preferences, hit Keyboard, and go to the Keyboard Shortcuts tab.
  9. Hit the plus button to add a new shortcut.
    10.Choose Finder for the application, "Cut File" (without quotes) for the menu item and anything you want for the shortcut—I use Command+Shift+x, which is similar to the traditional shortcut for Cut. Then, hit the plus button again and do the same, but with "Paste File" (no quotes) as the menu item and anything you want as the shortcut (I use Command+Shift+V).

ลองทำตาม step นี้ใหม่ดูนะครับว่าติดปัญหาหรือข้ามส่วนไหนไปบ้างไหมนะครับ

แหล่งที่มา : http://lifehacker.com/5622046/cut-and-paste-files-in-os-xs-finder-with-a...

3
เดี๋ยววันนี้เปิดเครื่องลองค่ะ

เดี๋ยววันนี้เปิดเครื่องลองค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ ไม่นึกว่าจะมีคนมาช่วยบอกให้ขนาดนี้
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

minemind's picture
3876
อันนี้เข้าใจง่ายเลยพี่

สุโค่ย

Vikky's picture
27
ลองแล้วก้อไม่ได้จ้า แต่ว่าพอล

ลองแล้วก้อไม่ได้จ้า

แต่ว่าพอลากไฟล์จากเดสท็อป ไปในโฟลเดอร์ มันก้อย้ายไปเลย ไม่มีอยุ่บนเดสท๊อปแล้ว
สงสัยจะผิดพลาดเล็กน้อย ช่วยอธิบายด้วย

343
อธิบาย ยากจัง ถ้ามีเวลาจะขอ

อธิบาย ยากจัง ถ้ามีเวลาจะขอ Remote ไปดูให้นะครับ ..

Vikky's picture
27
ขอบคุณค๊า

แบ่บว่าอยาก cut เต็มที่ แต่ทำผิดตรงไหนไม่รู้
เคยชินกะ pc ก็งี้แหละค๊า พอใช้แมคแล้วงงๆ

nickoe's picture
4320
ทำแบบนี้ก็ได้ครับ

เวลาจะย้ายไฟล์ไปไหนโดยไม่ copy
กด cmd ค้างไว้แล้วลากไฟล์ไปได้เลยครับ
จะเป็นการ move ไม่ใช่ cut ครับ

cyberriver's picture
48
อีกวิธีหนึ่งครับ

ถ้าย้ายไฟล์จาก desktop กด option ค้างไว้จะเป็นการ copy ครับ

aeolusia's picture
3
ทำได้แล้วครับ ไม่ยากครับ

ทำได้แล้วครับ ไม่ยากครับ ค่อยๆทำทีละขั้นตอน

แต่ตอน Paste นี่ช้านิดนึงครับ มันไม่เร็วเหมือนวินโดว์ครับ แต่ใช้ได้ดีกว่าต้องเปิด 2 โฟลเดอร์เยอะครับ