การแบ่ง partition บน External hard drive

Pennyp's picture
4
มี external hard disk ไว้เก็บข้อมูลของ windows อยู่แล้ว ใช้เก็บข้อมูลไปแล้วประมาณ 150 GB แล้ว เหลือเนื้อที่อีกประมาณ 170 gb
อยากจะทำ partition เพื่อเก็บข้อมูลของแม็ค และ แบ่งสำหรับ time machine ด้วย จะทำได้หรือเปล่าคะ โดยที่ข้อมูลเก่าไม่ถูกลบทิ้งหายไป
รบกวนด้วยค่ะ กลัวทำผิด หรือว่าซื้อ external HD ใหม่ดีกว่า

nickoe's picture
4320
คือ

ถ้าจะทำโดยไม่ลบข้อมูลเก่าออก มันเสี่ยงต่อข้อมูลหายครับ
ถ้ามันไปแบ่งโดนตรงที่ข้อมูลอยู่ตรงนั้นพอดี
เพราะ hdd หมุนไปเรื่อยๆขณะเก็บข้อมูล
มันเลยจะไม่เก็บลงต่อกันเรื่อยๆ จะไปลงตรงไหนบ้างอันนี้
ไม่ทราบได้(แต่ osx จะพยายามเขียนให้ใกล้ๆกันที่สุด)

ดังนั้นควร backup งานไว้ที่อื่นก่อนครับ ก่อนจะแบ่ง partition
ไม่ว่าจะ mac หรือ windows ครับ

ikok's picture
10285
ตามคห.ด้านบนเลยครับ

การแบ่ง partition เพิ่มโดยที่ไม่ format ทำได้ในทางปฎิบัติ แต่เสี่ยงขัอมูลเสียหายมากครับ

ทางที่ดี ยอมเสียเวลาหน่อย ย้ายข้อมูลไปไว้ที่อื่นก่อน แล้ว format + แบ่ง partition ใหม่ไปเลยดีกว่าครับ ปลอดภัยสบายใจครับ ยิ้ม