หลังจากreset password userแล้วมีปัญหาครับ

MikuruG4's picture
74
สวัสดีครับ ยิ้มปากกว้าง หลังจากที่ผมได้Reset passwordแล้วมีปัญหาในเรื่องลงโปรแกรมครับ
ปกติเวลาเราลงหรือลบ ก็จะมีหน้าต่างให้กรอกรหัสผ่านขึ้นมา แต่ตอนนี้ทำไมมันลงและลบโดยสะดวกโยธินแบบนี้ โกรธ
เลยอยากจะทราบการตั้งค่าให้มีการป้องกันการลงโปรแกรมและลบมันครับ

...ผมไปคลำใน System Preference แล้วไม่เจอ หัวเราะร่วน

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

nickoe's picture
4320
อืม.....

ผมว่าตั้ง password ไว้ดีกว่านะครับ ปลอดภัยกว่าเยอะครับ
ก็ไปที่ system preferences แล้วเลือก account เลือกที่ user ของเราครับ
แล้วก็ change password ครับ

มันใช้กันพวก virus ทั้งหลายหรือ script ไม่พึงประสงค์ได้ครับ
คือไม่ให้มัน auto run เหมือนใน windows
(mac ก็มี virus ครับ แต่น้อยมากใช้ไปสิบปียังไม่เจอเลย
ด้วยเพราะคนใช้น้อย ทำให้การกระจายมันไม่เกิด
แล้วก็ด้วยการถามก่อนลงหรือลบอะไรด้วยแหละครับ
ทำให้ติด virus ได้ยากขึ้น เพราะมันไม่สามารถทำงานเองได้)

74
เอ่อ...

ยังไม่ได้ครับ คิดว่าลืมบอกไปอย่าง ผมreset passwordโดยแผ่น OS X แล้วก็จริง และผมก็setชุดรหัสของผมขึ้นมาเองน่ะครับ
การที่จะLockป้องกันการลงหรือลบโปรแกรมเนี่ย มันเกี่ยวข้องกับโปรแกรม Key Chain Access หรือเปล่าครับ
เพราะเวลาเราเปลี่ยนในAcoount เหมือนเขาจะบอกอะไรสักอย่างเกี่ยวกับโปรแกรมดังกล่าวครับ

4320
เอ.....

จริงๆผมว่ามันน่าจะขึ้นถามแล้วครับ เดี๋ยวรอพี่ก๊อกมาตอบอีกทีดีกว่า

4320
ลองไปค้นๆมาให้

เห็นว่าให้ลอง repair permission ดูครับ

ikok's picture
10285
ข่าวดีครับ

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แบร่..

เดี๋ยวขอเอากล้องไปซ่อมก่อนครับ เดี๋ยวบ่าย ๆ ผมจะกลับมาลองให้เพราะว่าอยากทราบตรงนี้เหมือนกันครับ =)

10285
ลองดูใน system preferences นะครับ

ในหัวข้อ securities

ดูว่าหัวข้อ Disable automatic login ถูกเลือกเอาไว้หรือเปล่า ถ้ายังไม่มี ให้ลองเลือกตรงนี้ดูนะครับ

ปล.อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ เดี๋ยวตอนบ่ายจะลอง reset password เองดูอีกที =)

74
เพิ่งสังเกต..

เวลาลบโปรแกรม บางโปรแกรมก็ขอรหัสบางอันไม่ขอ ลบทันที ตะลึง ผมลองกับLimewireจะขอ กับVLC Playerดันไม่ขอ
สองตัวนี้ต่างกันที่ มีโฟลเดอร์กับไม่มี หมายถึงVLCมันเป็นไฟล์เดี๋ยวๆในApplicationเลยครับ แรกๆผมนึกว่าอยู่ที่การมีหรือไม่มีโฟลเดอร์
เลยไปลองกับToast Titaniumที่มีโฟลเดอร์แบบLimeWireดันลบได้ ตะลึง 3

อะไรก๊าน แป่ววว

10285
บางโปรแกรมถึงจะมี folder เดียว

ใน Application แต่ว่าถ้าเราใช้งานเค้าไประยะนึงแล้วเค้าจะสร้าง preference file เก็บเอาไว้ในส่วนต่าง ๆ ของเครื่องครับ =)

ส่วนการขอ password ตอนลบโปรแกรมหรือไม่นั้น ผมเดาว่า ถ้าโปรแกรมเป็น application เดี่ยว ๆ แบบจบในตัวเอง ที่เวลาเรา install ก็ลากลง application folder แบบนี้น่าจะลบได้เลยครับ

แต่ถ้าเป็น app ที่เข้าไปยุ่งกับไฟล์ต่าง ๆ บน os x มากหน่อย หรือว่าเราลงผ่าน installer (เหมือนลงโปรแกรมบน windows pc) ตรงนี้อาจจะต้องใช้ password เพื่อยืนยันในการเอาเค้าออกครับ

=)

74
เข้าใจแล้วครับตอนนี้

โปรแกรมที่เกี่ยวข้องกับsystemจะขอรหัสตอนลงหรือลบ แต่ถ้าโปรแกรมทั่วๆไปก็ลบและลงได้เลย
เหมือนระบบรู้นะครับเนี่ย ว่าอันไหนปลอดภัยหรือไม่ปลอดภัย แหล่มจริงๆOSX หมดกัน 2

ว่าแต่คุณikokเล่นกล้องSLRหรือเปล่าครับ? หาเพื่อนเล่นด้วยอยู่เลย ยิ้มปากกว้าง

10285
ผมใช้ครับ ^^

ใช้ DSLR ครับ (ที่จะเอาไปซ่อมอยู่วันนี้ แต่เปลี่ยนใจ ไว้ไปวันธรรมดากินเวลางานดีกว่า แบร่..)
เป็นของโอลิมปัสรุ่นอี 500 ครับ =)

4320
ผมใช้ olympus E330

ผมใช้ olympus E330 ครับ
(มรดกตกจากพ่อ ฮ่าๆๆ ใจจริงอยากได้ Nikon D80 ครับ)

10285
โอ...

โอลิมปัสเลนส์ดีนะ ยิ้ม

อย่าเพิ่งย้ายค่ายสิครับ (จะได้ยืมเลนส์กันได้ แบร่..)

4320
คือว่า.....

ต่อให้ซื้อใหม่แต่ตัวเก่าก็ยังอยู่แน่นอนครับ
ท่านพ่อชอบอนุรักษ์กล้อง ฮา........
ส่วนตัวเคยใช้กล้องฟิล์มของ Nikon มาก่อนเลยค่อนข้างคุ้นมือครับ
Olympus กว่าจะปรับตัวได้ก็นานเหมือนกัน

10285
ดีเลยครับ

ผมจะได้ยุให้ซื้อเลนส์เพิ่มเรื่อย ๆ

แล้วผมจะตามไปขอยืมนะครับ แบร่..

74
Canon fan

ผมใช้ Canon350Dครับ ใช้ได้ดีมาก โดยเฉพาะภาพขาว-ดำ
ใช้คุ้มเลยตัวนี้ โฮ่ๆๆ หัวเราะร่วน

10285
^^

ผมถ่ายแต่ภาพพื้น ๆ จนบางทีมีคนทักว่า..

จะซื้อ DSLR มาใช้ทำไม แห่ะ ๆ 1

เคยคิดในใจว่า นั่นสิ ... จริงด้วย ฮ่า...

Mixmerize's picture
1480
เอ๊ะ

ตอนแรกคุยเรื่อง Reset Password ไหงหลังๆกลายเป็นเรื่องกล้อง SLR ซะได้
ผมเองก็ใช้ 350D เหมือนกันครับ ตอนแรกซื้อมาเพื่อใช้ถ่ายส่งงานโฟโต้ แต่ตอนนี้กลายเป็นถ่ายชิ้นงานเพื่อเอาไปใส่ในชาร์ตตอนพรีเซนท์เป็นหลัก -"-

10285
- -

กระทู้แชท แอบเคือง

ปล.ดีเลย มีคนใช้กล้องหลายคนแล้ว มีอะไรเผื่อผมจะได้ถามได้ แบร่..

74
กระทู้กลายพันธุ์ครับแบบนี้

กระทู้กลายพันธุ์ครับแบบนี้ หัวเราะร่วน คุณก๊อกจัดไปอย่าให้เสีย
เปิดห้องเสวนากล้องเลย โฮ่ๆๆๆ

10285
เอ...

น่าคิดครับ ฮ่า...
ยังไงดีหนอ... จริง ๆ ผมอยากเปิดเหมือนกันนะ

กลัวว่าเดี๋ยวจะมีคุยกันอยู่ 4-5 คน แบร่..

ขอเวลาอีกสักระยะก็แล้วกันนะครับ เผื่อว่าจะเป็นเกี่ยวกับ digital life เป็นอีก section นึงไปเลย เอาไว้คุยกันว่าจะทำยังไงเกี่ยวกับไฟล์ digital ต่าง ๆ บนเครื่องดี =)

กำลังคิดตรงนี้อยู่เหมือนกันครับ เดี๋ยวขอเขียน iTunes ให้เสร็จก่อน แล้วค่อยว่ากัน มีความสุข

Mixmerize's picture
1480
หุๆ

วันนี้ได้ขุดมาใช้แล้วครับ
พอดีที่มหาลัยที่ซ้อมรับปริญญา เลยเอา350Dไปทำมาหากิน
เด๋ววันอังคารวันจริงรอรับทรัพย์ ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง