[Tip] เบื่อการกด Cmd+i เพื่อดู info กันไหมครับ? (อีกวิธีในการดู file info แบบรวดเร็ว)

ikok's picture
10285
เบื่อการกด Command + i เพื่อดู file info กันไหมครับ? กดเยอะ ก็เปิดหน้าต่าง get info ออกมาเรื่อย ๆ เต็มไปหมด

วันนี้ผมเจออีกวิธีที่ดู file info หลาย ๆ อันได้สะดวกกว่าการกด Command + i ครับ ยิ้ม

ลองกดดู info file ด้วยการกด Option+Cmd+i ดูนะครับ เราจะเห็นหน้าต่างแบบเดียวกับ get info ปรกติ แต่... ข้อมูลของ info จะเปลี่ยนไปตาม file หรือว่า folder ที่เราเลือกภายในหน้าต่างเดิมครับ จะดูเดี่ยว ๆ หรือดูกลุ่มของไฟล์ก็ได้ เขาจะขึ้นพื้นที่รวมมาให้ ^o^/ ~

ลองเล่นกันดูนะครับ ผมว่าสะดวกดี

ที่มา : ผมฟังรายการ podcast อะไรสักอย่างวันก่อน (ไว้จะค้นต้นทางแล้วมา update ให้เครดิทอีกทีนะครับ)
update : จากรายการ podcast ตอนนี้ของ macmost.com ครับ พูดถึงการใช้งาน keyboard shortcut ต่าง ๆ ซึ่งหลาย ๆ อันน่าสนใจและเป็นประโยชน์ครับ

Xelloz's picture
117
ขอบคุณครับผม

สำหรับทิปดีๆ อิอิ

keep_kim's picture
379
เยี่ยมเลยคับ

เยี่ยมเลยคับ หุหุหุ

ขอบคุณคับพี่ก๊อก มีความสุข

pippo's picture
2469
แจ่มเลย...