มีปัญหากับ itunes แล้วก็ boot camp ค่ะ

with teddy bear's picture
6
คือมีปัญหาเล็กน้อยอยากให้ช่วยหน่อยค่ะ แห่ะ ๆ 1

• คือ เวลา sync เพลงจาก itune ลงใน ipod มันเป็นอะไรก็ไม่รู้จะชอบขึ้นว่า

itunes could not contact the ipod software update
sever because you are not connected to the internet

ทำยังไงคะถึงจะ sync เพลงได้ตามปกติ ?

• คือลง window ด้วยอ่ะค่ะ แล้วเวลาเปิดมา window เวลามันจะขึ้นไม่เคยตรงเลยค่ะ
    พอตั้งใหม่ เสร็จแล้วกลับไปใช้ mac แล้วลอง restart มาหน้า window อีกที มันก็เป็นเวลาใหม่ที่ไม่ตรงอีกเหมือนเดิมค่ะ
  • การเปลี่ยนชื่อ account name ใน mac os อ่ะ ค่ะ มันไม่มีปัญหาอะไรใช่มั้ยคะ ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ มีความสุข

6
* account name ใน mac os อ่ะ ค่ะ

• account name ใน mac os อ่ะ ค่ะ
minemind's picture
3876
เวลา

นอกจาก time zone แล้ว
ลอง set location ดูรึยังครับ

minemind's picture
3876
คำถาม ipod

itune version อะไรครับ ?
ใช่ version ปัจจุบันรึเปล่า ถ้าไม่ใช่ลอง update ให้เป็น version ล่าสุดดูฮะ

6
. . .

ก็เซตแล้วนะคะ
แต่มันก็ยังเป็น ถ้าตั้งเวลา window ตรงปุ๊บ พอไปเปิด mac มันก็ไม่ตรง
แล้วพอตั้งเวลา mac ตรง เปิดมาฝั่ง window ก็จะไม่ตรง - -

itune version ปัจจุบันค่ะ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เรื่องการเปลี่ยนชื่อ account นี่หมายถึงชื่อ home folder ที่อยู่ด้านข้างใน finder ด้วยใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่ อย่าเปลี่ยนครับ อันตรายมาก มีความสุข

6
อ๋๋อ ขอบคุณค่ะ ^^

อ๋อ ค่ะ ๆ ขอบคุณค่ะ

แล้วถ้าเปลี่ยนแต่ account ที่ต้องเข้าไปใน system preferences อ่ะค่ะ มันจะเป็นอะไรมั้ยอ่ะคะ ?

ttutt's picture
216
เรื่ื่องเวลาครับ...

เหตุผล ที่มา และที่ไป

Windows และ Mac OS.X ต่างเก็บข้อมูลเวลาที่ต่างกัน โดยที่ MacOS.X จะเก็บข้อมูลเวลาบน bios (หรือ EFI) เป็นแบบ Universal หรือที่เรียกว่า GMT แล้วตัว OS เอง จะเป็นผู้ convert ให้เป็นตาม Timezone ที่เราตั้งไว้ ของบ้านเราก็คือ GMT+7 ส่วน Windows จะเก็บข้อมูลเวลาท้องถิ่น ไว้ใน BIOS เลย ดังนั้น สมมติตินนี้ ในบ้านเราเป็น 7 โมงเช้า เราเข้า Mac OS เวลาใน Mac OS จะเป็น 7 โมงเช้า แต่ใน BIOS จะบันทึกเป็น เที่ยงคืน พอเราเข้า Windows ก็จะอ่านเวลานี้มา ใน Windows เราก็จะกลายเป็น เที่ยงคืน แต่พอเราต่อ Internet ตัว Windows ก็จะ set ตาม internet time ก็เป็น 7 โมง (กว่าๆ) พอเรา กลับมาเข้า OS.X เครื่องก็จะอ่านเวลา ว่าเป็น 7+7 = 14 น. กว่าๆ จนกระทั่งเราต่อ Internet ก็จะถูก set กลับไป เป็นเช่นนี้เรื่อยไป

ทางแก้ไข

วิธีการแก้ไข ก็คือเราก็ไปบอก Windows ซะว่า เวลาจะ save เวลาลงไปใน BIOS ให้ save เป็นแบบ Universal นะจ๊ะ วิธีการทำก็ต้องแก้ registry กันเล็กน้อยครับ โดยพิมพ์ regedit ที่ RUN แล้วหา key ที่ชื่อว่า

HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\
Control\TimeZoneInformation

(อันนี้อยู่บรรทัดเดียวกันนะครับ)

แล้วก็เข้าไปหาฝั่งขวา หัวข้อ RealTimeIsUniversal (ถ้าไม่มีก็สร้างขึ้นมา แบบ DWORD นะครับ) แล้วก็ แก้เป็น 1 ครับ

ปิด regedit แล้ว reboot Windows ก็เสร็จครับ คราวนี้ จะ boot กี่ทีๆ เวลาของเราก็จะตรงแล้วครับ

(คำเตือน การแก้ไข registry มีความเสี่ยง โปรดใช้วิจารณญาณ)

หลังจากนั้น เข้า Windows --> Control Panel --> Date & Time แล้วเข้าไปปิด Internet Time Update ซะ เพราะ ตัวนี้ มันจะไปเปลี่ยนเวลาใน BIOS ตาม Timezone เสมอ ไม่ว่าเราจะแก้ registry ยังไงก็ตาม ปิดมันซะ แล้วก็ update เวลาใน OS.X ก็พอครับ

หมายเหตุ: ถ้ามีการ sleep ใน Windows พอตื่นมา เวลาก็เพี้ยนได้อีกครับ

ที่มา : http://www.freemac.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&p=74920