เปิดเครื่อง

yokoholik's picture
71
1.อยากทราบค่ะว่า mac ของเพื่อนๆ เวลาเปิดเครื่องใช้เวลาโดยประมาณกี่(วิ)นาที ตอนนาฬิกาทรายหมุนๆ : )
(รู้สึกเหมือนลูกเรา โหลดนานกว่าตอนแรกๆๆ) คิดว่าไม่ได้โหลดโปรแกรมอะไรเยอะเกินไปจนหนัก

2.clear history มีความจำเป็นควรจะลบออกทุกๆวันหรือสองวันหรือทุกอาทิตย์หรือเปล่าคะ?

3.เคยใช้โปรแกรมลบภาษาที่ไม่ได้ใช้ออกจากเครื่องค่ะ ไม่ทราบว่า มีผลอะไรหรือเปล่าคะ?

4.หากเราจะล้างเครื่องใหม่เลย คือจะลง os x เอง (จาก CD ที่เราได้มาค่ะ)ได้หรือว่าเราควรไปหาร้านคะ?

(เหมือนเก็บกดเลย _ )

ขอบคุณค่ะ

nickoe's picture
4320
อา

1.ของผมกว่าจะ log in ไปจนถึงใช้งานได้ ก็ประมาณๆสองนาทีครับ
ใช้งานมานาน โหลดนานกว่าตอนแรกเยอะ ซึ่งก็ปกติดีถ้าดูจากจำนวน
หน่วยความจำที่ใช้ไป (อย่าไปซีเรียสครับ เปิดมาทำงานได้พอแล้ว)
2.ก็แล้วแต่ครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไรผมปล่อยไว้เฉยๆ
3.คิดว่าไม่น่ามีผลนะครับ จะเห็นผลก็ตอนจำเป็นต้องใช้ภาษานั้นแหละ
4.ทำเองได้ครับ พี่ก๊อกมีวิธีทำอยู่ในหมวด mac 101

toney6@hotmail.com's picture
84
ประมาณ 1 นาที หรือ 2 นาที

ประมาณ 1 นาที หรือ 2 นาที อย่างมาก

ikok's picture
10285
ตอบครับ

1.อยากทราบค่ะว่า mac ของเพื่อนๆ เวลาเปิดเครื่องใช้เวลาโดยประมาณกี่(วิ)นาที ตอนนาฬิกาทรายหมุนๆ : )
(รู้สึกเหมือนลูกเรา โหลดนานกว่าตอนแรกๆๆ) คิดว่าไม่ได้โหลดโปรแกรมอะไรเยอะเกินไปจนหนัก

ผมเปิดโปรแกรมพร้อมกันเยอะครับ เลยใช้ไป 3 นาทีหรือกว่านั้นครับ

2.clear history มีความจำเป็นควรจะลบออกทุกๆวันหรือสองวันหรือทุกอาทิตย์หรือเปล่าคะ?

ไม่มีความจำเป็นหรือระยะเวลาที่แน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับความสะดวก + พื้นที่บน hdd ของเราครับ

3.เคยใช้โปรแกรมลบภาษาที่ไม่ได้ใช้ออกจากเครื่องค่ะ ไม่ทราบว่า มีผลอะไรหรือเปล่าคะ?

ไม่เคยใช้ครับ เลยไม่ทราบข้อมูลตรงนี้ ขอผ่านนะครับ -o-

4.หากเราจะล้างเครื่องใหม่เลย คือจะลง os x เอง (จาก CD ที่เราได้มาค่ะ)ได้หรือว่าเราควรไปหาร้านคะ?

เป็นผมนะครับ ไหน ๆ จะลงใหม่แล้ว ไล่ backup อะไรต่าง ๆ ให้เรียบร้อย แล้วเริ่มลงมือเองก่อน จากนั้น ถ้าทำเองได้ ก็ทำเองได้ในครั้งต่อ ๆ ไป

แต่ถ้าติดตั้งแล้วเจอปัญหาแก้ไขเองไม่ได้ ก็ค่อยยกไปให้ที่ร้านช่วยดูให้ครับ ยิ้ม

(เหมือนเก็บกดเลย _ )

(ไม่เหมือนครับ ๕๕๕๕)

yokoholik's picture
71
ขอบคุณค่ะ

เคลียร์แล้ว

สองสามนาทีนี่นานเหมือนกันนะคะ ถ้างั้นของเราก็คงปกติ : )
(นึกว่าลูกกินอะไรเข้าไปผิดสำแดง)

nickoe's picture
4320
ไม่นานหรอกครับ

Windows เค้าต้อง scan virus ก่อนด้วยนะเออ
กว่าจะพร้อมก็นานอยู่ล่ะครับ ยิ่งถ้าเจอ virus ด้วยก็
ครึ่งวันได้ครับ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

ikok's picture
10285

๕๕๕๕๕๕ หัวเราะร่วน

AYAGO's picture
56
ซื้อมาใหม่ ๆ 30 วิ

ซื้อมาใหม่ ๆ 30 วิ ตอนนี้ไม่มีโปรแกรมอะไรเปิดตอน login เลย ก็ 50 วิ เห็นจะได้ครับ

Hikizumi's picture
619
ครับผม...

....Mac ผมลาจากผมไปแล้วล่ะ...น้ำหกใส่..ทั้งเครื่อง...กะลังเก็บเงินซื้อใหม่..แต่ตอนนั้นที่ไช้อยู่ ..มันรันประมาน 2นาที..นิดๆครับ...แต่ปิดโปรแกรม ที่จะรัน ออกหมดเลยนะครับ....แฮะๆๆ