Apple จับหนอนบ่อนไส้ที่นำข้อมูลลับไปบอกโรงงานในจีน

kindomhar's picture
187
Pual Shin Devine (Sr. Operations Manager) อาศัยตำแหน่งที่เขาทำอยู่กับแอปเปิ้ลนำข้อมูลเกี่ยวกับ iPhone, iPod ไปบอกกับบรรดาผู้ผลิตอุปกรณ์เสริมในเอเชีย ซึ่งเขาได้รับเงินจาการบอกข้อมูลราว ๆ 33 ล้านบาทจาก 6 บริษัท

โดยเรื่องนี้แอปเปิ้ลเริ่มสงสัยและติดตามพฤติกรรมจากเครื่องคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊คของ Pual Shin Devine ที่บริษัทให้ไปใช้งาน พบว่ามีอีเมลส่วนตัวที่ใช้ส่งข้อมูลที่เป็นความลับของทางบริษัทแก่บุคคลภายนอกและอีเมลหลักฐานเกี่ยวกับการรับเงินในการให้ข้อมูล โดยทั้งหมดนำไปสู่การจับกุมและสอบสวน ซึ่งคาดว่าการนำข้อมูลจากภายในบริษัทออกไปบอกนี้จะไม่ได้มีแค่คนเดียว คาดว่าตัว Pual Shin Devine ได้รับเงินมาทั้งหมดราว $1 ล้านเหรียญ (ประมาณ 33 ล้านบาท)

สำหรับ Pual Shin Devine เริ่มเข้าทำงานกับแอปเปิ้ลตั้งแต่ปี 2005 โดยตำแหน่งและหน้าที่ของเขาทำให้มีความสนิทสนมกับบรรดาบริษัทผลิตชิ้นส่วนต่าง ๆ ให้กับแอปเปิ้ล โดยเฉพาะชิ้นส่วนเกี่ยวกับ iPod และ iPhone โดยคาดว่า Pual Shin Devine ได้เริ่มนำข้อมูลที่เป็นความลับต่าง ๆ ในบริษัทออกมาบอกบุคคลอื่นตั้งแต่ช่วงปลายปี 2006 หรืออย่างช้าสุดก็ไม่เกินก.พ. 2007

ที่มา www.siampod.com

ป.ล. ถ้าคุณมีคนจ้างให้ ขโมยความลับ โดยเงิน 1 ล้านดอลล้า จะเอาป่ะครับ แจ่ม

sajiro's picture
1179
ตำแหน่งก็ดี ทอปว่าเงินเดือนก็ไม่น่าจะน้อย

แต่เล่นทำแบบนี้ เสียเครดิตหมด

MacNus's picture
30
คำถามสุดท้าย

เป็นผมไม่ทำครับ

ควรมีจรรยาบรรในอาชีพ

ไม่ได้กลัวถูกจับแต่กลัวถูกจับกุมประพฤต ยิ้มปากกว้าง

kindomhar's picture
187
ถ้าเป้นผมก็ไม่ทำครับ เพราะผมร

ถ้าเป้นผมก็ไม่ทำครับ

เพราะผมรัก Apple ถ้าผมได้เป็นคนใน Apple ผมจะดีใจมากเลยที่ได้ทำงานกับบริาัทที่ชอบ

Gilbert's picture
53
เงินเปลี่ยนได้ทุกอย่างจริงๆๆ

เงินเปลี่ยนได้ทุกอย่างจริงๆๆ เเต่ก็เเรกกับความยั่งยืนใจหน้าที่การงาน

keep_kim's picture
379
น่ากลัวจริง ๆ คนเรา

น่ากลัวจริง ๆ คนเรา

Nu-eMMa's picture
1837
เอา

อิอิ คนทุกคนย่อมมีกิเลศ ... คนที่กระทำชั่วทุกคน ก้อไม่ใช่คนเลวเสมอไป

มันอยู่ที่สถานการ์ณและความจำเป็น ถ้าเค้ามีเงิน มีงานดี มีครอบครัวดี เค้าคงไม่เหตุจำเป็นที่ต้องเอาอนาคตตัวเองมาเสี่ยง

เอ็มไม่อยากจะไปตีตรา คนที่กระทำเรื่องที่สังคม ตั้งกฏเกณฑ์ให้อยู่ในกรอบ.. ว่า ผิดเสมอไป เพราะคนที่ทำนอกกรอบ

ก้อมีเยอะแยะไป แต่เมื่อเราทำผิดตามที่กฏหมาย ระบุ ก้อย่อมต้องรับโทษตามความผิด ...

การกระทำทุกอย่างเอ็มว่า มันรับโทษ ก้อเปรียบเหมือนการไถ่โทษ แต่ ถ้าฆ่าคนตายซิ รับโทษทั้งชีวิตก็ยังเอาชีวิตที่สูญเสียไปกลับคืนมาไม่ได้

pippo's picture
2469
อืืม...

พี่ว่าขอทำความเข้าใจสักนิดนะครับ

น้องเอ็มบอกว่า "คนที่กระทำชั่วทุกคน ก้อไม่ใช่คนเลวเสมอไป" อันนี้ไม่น่าจะถูกต้องครับ เพราะ "ชั่ว" หมายถึง เลว ทราม ไม่ดีเพราะจงใจฝ่าฝืนศีลธรรมหรือจารีตประเพณี แล้วคำว่า "ทำชั่ว" แบบนี้ยังไม่ใช่คนเลวหรือครับ

ที่ถูกต้องน่าจะเป็น "คนที่กระทำผิดพลาด อาจจะไม่ใช่คนเลวเสมอไป" เพราะคนทำผิดพลาดอาจเกิดจากความไม่ตั้งใจ หรือประมาทก็ได้ เช่นขับรถชนคน ทำงานพลาดจนเกิดความเสียหาย ก่อสร้างตึกโดยไม่ระมัดระวังจนถล่มมาทับคนงานตาย แต่ถ้าตรวจสอบได้ว่าโกงกินโดยการลด spec. ของวัสดุก่อสร้าง โดยไม่คำนึงถึงอันตรายที่อาจเกิดขึ้น อันนี้ก็นับว่าชั่วได้เลยครับ

ซึ่งตรงนี้มันต้องวัดกันที่ เจตนา ครับ

การอยู่ร่วมกันในสังคม ต้องมีกรอบ มีกฎเกณฑ์ และต้องเคารพในกฎนั้นด้วยครับ ไม่เช่นนั้นจะวุ่นวายครับ ถ้าไปทำอะไรที่ไม่ถูกต้องนอกเหนือไปจากกฎเกณฑ์ แล้วบอกว่าคิดนอกกรอบ อันนี้เรียกว่า "ศรีธนญชัย"

ฉนั้นต้องแยกแยะระหว่าง "ทำผิด" กับ "ทำชั่ว" โดยใช้เจตนาเป็นเครื่องวัดครับ

คนทำผิด ผิดกฎหมาย กฎเกณฑ์ ก็คือคนผิดเสมอ แต่อาจจะไม่ใช่คนเลวได้ เพราะเกิดจากความประมาท หรือรู้เท่าไม่ถึงการก็ได้

คนคิดชั่ว ทำชั่ว ย่อมเป็นคนเลวเสมอ เพราะรู้ทั้งรู้โดยสำนึกได้ ก็ยังตัดสินใจทำอีก คือผิดตั้งแต่คิดแล้วครับ

catalog4's picture
47
อ่า

กฏหมายรึจะสู้กฏแห่งกรรม

ตัดสินกันตอนตายนี้ละ