มีปัญหาเรื่องขนาดไฟล์ size มันผิดปกติเมื่อมีการย้ายไฟล์ไปเก็บที่ HD อีกตัว

alexlims's picture
4
คือเมื่อวันก่อนลบไฟล์ใส่ถังขยะไปโดยไม่ตั้งใจเลยจะกู้ข้อมูลกลับมาโดยผมใช้โปรแกรมที่ชื่อ Stellar Phoenix มันก็ดูปกติไม่มีปัญหาอะไร แต่แล้วพอผมย้ายไฟล์ จากแมค เข้าไปที่ EX HD ที่ผ่านการสแกนหาไฟล์ที่หายไป ปรากฎว่า ไฟล์ขนาด 55 Mb กลายเป็น 109 Mb หรือว่าไฟล์รูปภาพเล็กๆ ขนาด 40 Kb ก็จะกลายเป็น 66 Kb

จะแก้ให้มัน ปกติเหมือนเดิม ต้องทำยังไงดีครับ ตอนนี้ผมเอาโปรแกรมที่ชื่อ Stellar Phoenix ตัวนี้ออกไปแล้ว มันก็ยังมีอาการนี้อยู่ ครับ

ปล. Ex HD ผมต่อด้วยสาย USB ในนั้นผมแบ่ง Partition ไว้ 2 Part ครับ อัน 1 ผ่านการสแกนจะมีปัญหาเมื่อย้ายไฟล์เข้าไปเก็บ แต่อีกอันปกติดี
ส่วน HD ที่มากับเครื่อง Mac ผมก็แบ่ง Partition ไว้ 2 Part เหมือนกัน ก็ผ่านการสแกนมาทั้ง 2 Part เช่นกัน แต่ย้ายไฟล์เข้าไปเก็บไว้ก็ ปกติ ไม่มีปัญหา ต้นฉบับไฟล์ เท่าไร เวลาย้ายเข้าไปเก็บ ก็มี ขนาดเท่ากัน ครับ

ขอบคุณครับ

AttachmentSize
Normal.png12.8 KB
Abnormal.png13.22 KB