เพื่อนที่มี Dreambox ตั้งสัญญานจากโมเดมเป็น WPA หรือว่า WEP คะ

Pammie's picture
29
ปัญหาที่เจออยู่คือตอนนี้ตั้งเน็ตเป็น WEP เพราะใช้ wifi ดู dreambox และตั้งสัญญาณตัวลูกเป็น repeater mode มิใช่ client mode เคยต่อเน็ตใช้ได้มานานแต่อยู่ๆก็ต่อเน็ตไม่ได้ไปซะงั้น แต่พอเปิดวินโดวส์ ไม่มีปัญหาเลย ต่อเน็ตฉลุยค่ะ

โทรถาม iStudio เค้าบอกว่าใน OS ไม่สามารถใช้โหมด WEP ได้ต้องตั้งเป็น WPA ถึงจะใช้เน็ตได้ แต่เราเคยใช้ได้มาแรมเดือนเลยอ่ะ ทำไมถึงบอกว่าใช้ไม่ได้ซะงั้น....งงค่ะ

ถ้าแบบนี้เราต้องเสียศักยภาพของตัวรับสัญญาณให้ใช้ได้เฉพาะเป็น client mode (แทนที่จะได้สัญญาณแรงๆแบบไกลหน่อยก็อดเลย)อย่างเดียว มีแค่นี้ใช้หรือไม่คะ

อีกคำถามคือ คนที่ตั้ง modem เป็น client mode ดู Dreambox + ใช้ OS ได้ตลอด ไม่มีปัญหาใช่ไหมคะ

คุณ Mindmine คะ คุณเคยบอกว่าพี่คุณเพิ่งทำ dreambox อ่ะ เค้าทำเองหรือว่าให้คนเค้ามาทำคะ อยากปรึกษาเรื่องนี้ทางโทรศัพท์อ่ะ ได้ไหมคะ ถ้าได้ ช่วยส่งเบอร์มาที่เมลย์เราหน่อยนะคะ kunnarees@gmail.com

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ