Gilbert's picture
53
เคยโดนไฟดูดกันไหมคับเวลาที่เล่นmacbookpro

pincalet's picture
20
ประจำครับ ^ ^

ประจำครับ ^ ^

teesuwan's picture
12
โดนทุกครั้งที่ไม่ใส่รองเท้าครับ

โดนทุกครั้งที่ไม่ใส่รองเท้าครับ

keep_kim's picture
379
จนจะป็นหมันอยู่แล้วคับ 5555

จนจะป็นหมันอยู่แล้วคับ 5555

MacNus's picture
30
เมื่อกี้

ก็เพิ่งจะโดน

สัมผัสที่บางเบา แล้วมันก็แปร๊บขึ้นมา

จี๊ดเลยยย ฮ่าๆๆ หัวเราะร่วน

pattricray's picture
89
นึกว่าเป็นแต่เรา อิอิอิ

นึกว่าเป็นแต่เรา อิอิอิ ผมก็โดนแต่ก่อน แต่พักหลังไม่รู้ทำไง มันไม่ดูดแล้วอ่ะ (หรือว่ามันยังดูดอยู่ แต่ผมตายด้านแล้ว) อิอิ

naraku48's picture
81
ผมก็โดนครับ

แป๊บ ๆ ทุกครั้งที่เสียบปลั๊กเล่น

sajiro's picture
1179
โดนมาสองสามปีละครับ

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

Nu-eMMa's picture
1837
เพราะไรอ่ะ

??? มีทางแก้ไหมอ่ะ ไม่ใช่ปลายทางอ่ะ แต่เป่นเหาเหตุที่แท้จิง

เอ้มก้อโดน แต่โดนเฉพาะเวลาเสียบปริ้นนะ ยังคิดเลยว่า เป่นที่ปริ้นเตอร์

nickoe's picture
4320
แก้ได้

ใข้ปลั๊กสามตาที่มีคุณภาพ ลงทุนหน่อยครับ
แล้วที่บ้านต้องมีสายดิน

tongga13's picture
26
เหมือนกัน

ผมเป็นเฉพาะตอนเสียบปลั๊กแล้วเล่นไปพร้อมกันครับ

bigkung's picture
20
อย่าให้เท้าแตะพื้นครับไมก็ใส่

อย่าให้เท้าแตะพื้นครับไมก็ใส่รองเท้า ไม่ก็เล่นบนพื้นไม้

Hangover's picture
56
ขอไฟฟ้าจงสถิตอยู่กับผู้ใช้

ขอไฟฟ้าจงสถิตอยู่กับผู้ใช้ Macbook Pro ทุกท่าน 55

gigaray's picture
35
เป็นตอนเสียบปลั๊กเล่นครับ

เป็นตอนเสียบปลั๊กเล่นครับ

pattricray's picture
89
อ่อ ผมรู้ละเป็นเพราะอะไร

อ่อ ผมรู้ละเป็นเพราะอะไร ทำไมมันถึงดูด เป็นเพราะว่าปลั๊กที่เราเสียบไม่ใช่ แบบสามขาที่มันมีสายดินด้วย เหมือนที่ คุณ nickoe บอก ปลั๊กจุดเริ่มต้นบนผนังนะครับและปลั๊กพ่วงก็ต้องเป็นแบบสามขา พึ่งนึกได้ เพราะว่าที่หอ ปลั๊กเสียบเป็นแบบ สามขา ที่มีสายดินด้วยอ่ะครับมันเลยไม่ดูด ถ้าเป็นแบบ สองขา มันก็จะดูด นะครับไม่เกี่ยวกะ ใส่รองเท้าหรือเปล่านะผมว่าเพราะว่าบางทีเล่นบนที่นอนยังดูด ... อันนี้สังเกต เองนะครับ

แต่ คุณจะเชื่อหรือเปล่าว่า ผมเคยถามที่ Shop Apple ด้วยว่าทำไม ไฟมันดูดบางที พนักงานในร้านเค้าก็บอกว่า "เป็นธรรมดาบางครั้งก็ดูด บางครั้งก็ไม่ดูดเป็นเรื่องปกติ" ... ผมว่าเค้าน่าจะตอบได้ดีกว่านะนี้ ถึงจะเป็นแค่คนขาย ไม่ใช่ช่างเทคนิค ก็เหอะ ... บอกก็ได้่ว่าที่สาขาพระราม 2 อิอิ

4320
บ้านผม

ปลั๊กที่ผนังเป็นสองขาครับ แต่บ้านมีเดินสายดินไว้หมดแล้ว
แล้วปลั๊กสามตาผมก็เลือกแบบที่ดูดีหน่อยครับ
พวกวงจรภายในเรียบร้อยกว่าเยอะครับ

bigkung's picture
20
ถ้าปลั๊กที่ติดผนังไม่ใช่

ถ้าปลั๊กที่ติดผนังไม่ใช่ สามขาแต่แรก ก็โดนดูดดูดีครับ ตัวปลั๊กที่แปลงจากสองขาเป็นสามขามันไม่ได้ต่อกับสายดินแค่มันส่วยให้เสียบปลั๊กสามขาได้โดยไม่ค้องหักขาที่สามทิ้งครับ

4320
เอ๊ะ

ผมไม่โดนแฮะ ก่อนหน้านี้ใช้ปลั๊กแบบถูกๆตามคลองถม
โดนตลอดเลย พอเปลี่ยนไม่โดนจริงๆครับ

pippo's picture
2469
จำได้ว่า

เมื่อประมาณ 10 ปีก่อน ตอนผมสร้างบ้านหลังใหม่ ตอนที่เดินระบบไฟฟ้าทั้งหลังนี่ ทางการไฟฟ้าบังคับให้เดินสายดินเต้ารับทุกจุดครับ (มีสาย 3 เส้น) เค้าจะส่งเจ้าหน้าที่มาตรวจ ทั้งขนาดของสายไฟทุกอุปกรณ์ และตรวจระบบสายดิน และอื่นๆ ตามข้อบังคับของการไฟฟ้าก่อนที่จะติดตั้งมาตรวัดไฟฟ้าให้กับบ้านเรานะครับ ถ้าช่างไฟต่อสายให้ครบหมดทุกจุด น่าจะสบายใจได้ ยกเว้นว่าจะเจอช่างเถอะก็ซวยไปครับ

meequay's picture
4
ปลักสามขา ช่่วยได้

ยืนยันคับ ตามคุณ pattricray
ตอนซื้อเครื่องเข้าจะมีแถมสายให้เปลี่ยนเป็น สามขาครับ
ปกติมันจะเป็นกล่อนสี่เหลี่ยม แล้วสองขา
พอเปลี่ยนเป็นสามขาแล้ว
ไฟดูดหายสนิท ไม่มีแม้แต่นิด