อยากรู้อ่าครับ Macbook pro 13"

kindomhar's picture
187
13 นิ้วนี้เล็กมาป่ะครับ ถ้าเทียบกับ 15 นิ้ว

แล้วก็ฟิมล์กันลอยราคาประมารเท่าไหร่เหรอครับ

ควรซื่อที่ลองแป้นไหมครับกลัวฝุ่นเข้าไปเยอะๆ แล้วจะมีปัญหากับการระบายความร้อนเปล่าครับ

nickoe's picture
4320
ผมว่า

ไปลองเล่นที่ร้านเลยครับ ว่าชอบขนาดไหน
ส่วนฟิล์มกันรอย ไม่แน่ใจครับ ไม่ได้ติด

keep_kim's picture
379
ไปลองเลยครับ ดีที่สุด

ไปลองเลยครับ ดีที่สุด จะได้รู้ว่าต่างกันแค่ไหนเรื่องขนาด

ส่วนเรื่องติดกันรอย ผมเองซื้อเป็นแพคเลยครับ กันรอยที่จอ แผ่นวางคีย์บอร์ด ที่รองข้อมือ และ แทรคแพด
แล้วกลัวฝุ่นเข้าอะไรนี่หมายถึงคีย์บอร์ดใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ผมเคยถามที่ร้านเค้าบอกว่ามันแทบไม่มีผลต่อการระบายความร้อนครับ เพราะว่ามันระบายออกทางด้านหลังมากกว่า

MacNus's picture
30
ครับ

จากที่อ่านและศึกษามา ขนาดจอวัดโดยเฉียง

ผมว่า สิบสามกับสิบห้า ขนาดพอๆกันเลยครับ

แต่ผมว่าถ้าจะเอาแค่ขนาดก็สิบสามล่ะครับ แต่ถ้าอยากได้สเปคที่สูงกว่าหรือมีเงินทุนมากกว่า หมดกัน 2

ก็แนะนำสิบห้าไปเลยครับ ฟิล์มกันรอยนี่ไม่แน่ใจนะครับ แต่ว่าของสิบห้าแพงกว่าสิบสามอยู่แล้ว ในยี่ห้อเดียวกัน.. แต่บางท่านให้ทรรศนะไม่ค่อยดีเกี่ยวกับฟิล์มกันรอยนะ

ส่วนเรื่องที่กันคัย์บอร์ดก็ควรครับ กันทั้งฝุ่นและน้ำ ถ้าใส่บางรุ่นอาจปลิวง่ายเมื่อโดนลม

หรือถ้าไม่ใส่ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องระบายความร้อนเพราะผมก็ใช้อยู่

สุดท้ายก็แนะนำไปที่ร้านตามที่พี่ก๊อกแนะนำเลยครับ ทั้งสะดวก ลอง สอบถาม เต็มที่แล้วก็สบายใจ ยิ้มปากกว้าง

ถามไปเยอะๆเลยครับ ตอนผมซื้อก็ถามไปเยอะเหมือนกัน คุ้ม !! หรือว่า...

ikok's picture
10285
เรื่องจอนะครับ

จอสิบสามกับสิบห้า ขนาดทางกายภาพพอ ๆ กันก็จริงครับ แต่สิ่งที่ทำให้แต่ต่างหรือมีผลให้แตกต่างอย่างชัดเจนจะเป็นความละเอียดของหน้าจอ (resolution) ครับ

ความละเอียดของหน้าจอ macbookสีขาว และ macbook pro 13" จะแสดงผลได้ที่ 1280x800 pixel
ส่วนความละเอียดหน้าจอของ macbook pro 15" แบบธรรมดาจะแสดงผลที่ 1440x900 หรือถ้าสั่งพิเศษจะได้เป็น 1680x1050 pixel ครับ

ความละเอียดของ pixel ในหน้าจอนี้อาจจะทำความเข้าใจยากหน่อย แต่ง่าย ๆ คือ ยิ่งจอละเอียดมาก ยิ่งมีพื้นที่ทำงานมากขึ้นถ้าเปรียบเทียบกับจอที่กว้างยาวเท่ากันครับ เช่น

จอของ macbook pro 15" แบบธรรมดา 1440x900 มีพื้นที่ทำงานน้อยกว่าจอสั่งพิเศษที่ความละเอียด 1680x1050 ครับ

เหตุที่เป็นแบบนี้เพราะ ยิ่ง pixel มาก เราสามารถแสดงผลได้มากขึ้นโดยที่ไม่ต้องเพิ่มขนาดจอทางกายภาพครับ เพราะมีจำนวน pixel ที่แสดงผลได้มากกว่า เราเลยดูภาพที่ใหญ่กว่าหรือทำงานหลายหน้าต่างโปรแกรมได้มากกว่าหน้าจอขนาดเดียวกันที่ความละเอียดน้อยกว่า

ถ้าเปิดเว็บ จอละเอียดมากกว่าจะเห็นเว็บเล็กลง กลับกัน จอความละเอียดน้อยจะเห็นเว็บใหญ่ขึ้นเกือบเต็มหน้าจอ

ถ้าเอาไว้พิมพ์งาน จอความละเอียดสูงกว่า พิมพ์งานได้หลายบรรทัดมากกว่า
ถ้าเอาไว้ดูภาพ หรืองานกราฟฟิกอื่น ๆ จอความละเอียดสูงคุณไม่ต้องออกแรงซูมเข้าออกหลายครั้งถ้าต้องการเห็นงานทั้งชิ้น เพราะมีหน้าจอที่มีพื้นที่มากพอแสดงชิ้นงานได้ใหญ่กว่า (ดูภาพประกอบนะครับ ผมทำเปรียบเทียบคร่าว ๆ ให้แล้ว)

ลองไปเปรียบเทียบเรื่องนี้ดูที่ร้านก็ได้ครับ เปิด iPhoto ขึ้นมา คุณจะเห็นว่าขนาดหน้าจอของตัว 13" กับตัว 15" ต่างกันจริง ๆ ไม่เท่าไหร่ แต่ตัว 15" สามารถแสดงอัลบั้มในหน้ารวมได้มากกว่าครับ

note:
1. ความละเอียดหน้าจอที่ผมพูดถึงอยู่นี้เป็นความละเอียดหน้าจอติดเครื่องครับ ไม่นับการต่อจอนอกที่สามารถขับความละเอียดได้สูงกว่า (หรือว่าได้พื้นที่ทำงานมากกว่า) ครับ
2. ภาพประกอบไม่ได้อ้างอิงกับสัดส่วนจริง ผมทำเพื่อให้เห็นภาพง่าย ๆ ครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ละเอียดเลย

จัดเข้า Mac101 เลยไหมจ้ะ พี่ก๊อก อิอิ อ่ะ แน่นอน

10285
เอ...

นั่นสินะ ๕๕๕๕ เดี๋ยวไปทำ link มาให้ดีกว่า ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
อิอิ

ค่าเตือน แหนมเนียง บางพระ ชุดใหญ่ๆ อิอิ แบร่..

10285
....

-o- (ไม่ได้ยิน)

ปล.ทำ link มาให้แล้ว

kindomhar's picture
187
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมกครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมกครับ

10285
ยินดีครับ

ยิ้ม

ถ้าอยากได้พื้นที่ทำงานเยอะ ๆ บนเครื่อง mbp 13" มีทางเดียวคือซื้อจอนอกมาต่อเอาครับ สามารถเพิ่มความละเอียดได้กว่าที่มีติดเครื่องเยอะมากเลย (ขับจอความละเอียดขนาด 1900x1200 ได้สบายครับ)

379
ผมอยากได้จอนอกบ้างจังเลยครับ

ผมอยากได้จอนอกบ้างจังเลยครับ ไม่มีงบเลย T T

ถ้ามีถูก ๆ ก็คงจะดี = =

10285
ลองไปเดินดูที่ห้าง IT ก้ได้ครับ

ไม่ต้องใหญ่มากก็ได้พื้นที่ทำงานเยอะแล้ว และเดี๋ยวนี้ราคาไม่แรงมากแล้วครับ ผมเพิ่งเขียนมินิรีวิวตัวที่ผมใช้อยู่ไปเมื่อเดือนก่อน ลองดูนะครับ

http://macmuemai.com/forum/topic/2874

379
ขอบคุณพี่ก๊อกมากนะครับ

ขอบคุณพี่ก๊อกมากนะครับ อันนี้ผมก็อ่านตั้งแต่ที่พี่ก๊อกลงแรก ๆ เลยครับผม แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่นะครับ เลยก็ทำให้อะไร ๆ ไม่ค่อยเข้าที่ แหะ ๆ

ขอบคุณคับผม มีความสุข

teerapz's picture
2
ผมซื้อจอธรรมดา

ผมซื้อจอธรรมดา 19นิ้วมาต่อกัหัวแปลง mini display - VGA ครับ ใช้งานได้ดีมาก

iRABBIZY's picture
13
อย่างนี้นี่เองงง

อ่า...นึกแล้ว...ก็ว่าทำไมของพี่ที่ทำงานสีมันชัดแจ่มกว่าของเรา

epmacpro's picture
1
อืม มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

อืม มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

bert's picture
64
แหม!!

แหม!! รุ่นเดียวกันกับของผมเลยครับ แต่ของผมเป็น 23 นิ้ว ครับ อิอิ

pubate's picture
17
เยี่ยม จิง จิง

เยี่ยม จิง จิง

thapat's picture
13
เด็ดขาดครับ

ไปหาจอนอกมาต่อบ้างดีกว่า หาความรู้ๆ

Dj_Ekk's picture
96
พึ่งซื้อ17" นิ้วมาถึงว่าครับ

พึ่งซื้อ17" นิ้วมาถึงว่าครับ ตัวหนังสือมันเล็กลงมาก คิดว่าจะดูสะบายตากว่าเดิมเลยจัดใหญ่ๆ

phumcmgate's picture
22
แล้วถ้าเรามีแมค 15 แต่จอ เป็น

แล้วถ้าเรามีแมค 15 แต่จอ เป็น 1440 จะเอาไปเปลี่ยนจอเป็น 1680 ได้มั๊ยครับ แล้วราคาแรงมากมั๊ยครับ