copy ข้อมูลไป-มา ระหว่าง windows กับ mac

green099's picture
5
คือผมมีข้อสงสัยว่า ทำไมเวลาเปิดบน windows แล้วจะ copy ข้อมูลไปไว้ใน mac ไม่ได้ แต่ copy ข้อมูลจาก mac มาใน windows ได้ และในทางกลับกัน เวลาอยู่บน mac ก็จะ copy ข้อมูลจาก windows เข้ามาได้ แต่พอจะ copy ข้อมูลไปไว้ใน windoows ไม่ได้เหมือนกันเลย งง ป่าวคับที่ผมอธิบาย

สรุปก็คือ เวลาจะ copy ข้อมูลออกไปไว้อีกระบบปฎิบัติการนึง ทำไม่ได้
แต่จะ copy ข้อมูลจากอีกระบบปฎิบัติการ เข้ามาไว้ได้

อยากรู้ว่าจะทำยังไงให้มันถ่ายโอนข้อมูล ออก ไปไว้อีกระบบปฎิบัติการ ได้โดยไม่มีปัญหาคับ

ผมใช้ macbook pro 13 2.4 ตัวล่าสุดคับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับบบ

pippo's picture
2469
คือว่า...

มันต้องมีตัวช่วย ถ้าต้องการสะดวกนะครับ วิธีนี้ไม่ว่าจะอยู่บน OS ไหน จะเห็น Drive หรือ Partition ของอีก OS ครับ

• ใน Windows ต้องหา Mac Drive (เสียตังค์) มาลง เพื่อให้อ่านเขียนข้อมูลลงใน Mac ได้
  • ใน Mac ต้องหา NTFS-3G (ฟรี) หรือ Paragon NTFS (เสียตังค์) มาลงใน Mac OS ครับ

หรือถ้าเอาแบบไม่ต้องลงให้วุ่นวาย ใช้ Flash Drive (format เป็น FAT32) เป็นตัวโอนงานระหว่าง 2 OS ก็ได้ครับ