iOS 4.0.1 Software Update and understanding attenuation and signal loss

Satoshi_Zousan's picture
78
ในที่สุด Steve Jobs ก็ออกมาชี้แจงถึงปัญหาของ iPhone4 นำเสนอข้อมูลที่พิสูจน์แล้วด้วยงานวิจัยโดยเทียบกับสมาร์ทโฟนรุ่นอื่นๆและไอโฟนรุ่นก่อนหน้านี้ รานละเอียดตามลิงค์ข้างล่างครับ ลองเข้าไปรับชมและเรียนรู้กันได้ ผมว่ามีประโยชน์มากครับ
http://events.apple.com.edgesuite.net/100716iab73asc/event/index.html
http://www.apple.com/antenna/
http://www.apple.com/iphone/softwareupdate/
ประเด็นสนทนาที่ผมอยากเปิดขึ้นมาหลังจากที่ทุกท่านได้รับชมข้อมูลข้างบนคือทุกท่านคิดหรือรู้สึกอย่างไรกับการชี้แจงและข้อมูลที่ Steve Jobs นำเสนอมาครับ?

sajiro's picture
1179
ทอปรู้สึกว่า

บอกไม่ถูกอ่ะครับ ดีที่มีการเคลื่อนไหวเกี่ยวกับปัญหาอะไรบ้าง

แต่ก็นะครับ รู้สึกแปลกๆยังไงก็ไม่รู้ = =''

ปล.แต่ก็แปลกดีนะครับ ที่เห็นผลิตภัณฑ์ตัวอื่นๆในเวบ Apple ด้วย

rsakchai's picture
396
แล้วแต่มุมมองครับ

Steve Jobs พูดประโยคแรกว่า "We're not perfect"
สำหรับผม...ผมว่า....มันเป็นประโยคเริ่มต้นที่กล่าวรับผิดชอบต่อผลิตภัณฑ์ที่คนทั่วโลกให้ความสนใจ..ก็น่าจะ OK..... กับการออกมายอมรับความบกพร่องที่เกิดขึ้นนี้...
ซื้อมาแล้ว...ถ้ายัง Happy กับมันอยู่....ก็รับ Bumper มาใช้ฟรี
ไม่ Happy ก็เอาไปคืน....ยินดีรับคืน...ในเงื่อนไขที่รับได้ (สำหรับผม)
ยังไม่ได้ซื้อ iPhone 4 ..... คุณก็มีเวลาในการตัดสินใจ
ความพึงพอใจของมนุษย์...ยากที่จะเข้าถึง..หลายคนต้องการ all in one และต้อง perfect ด้วย ก็คงต้องรอกันต่อไปครับ
ตราบใดที่เรายังให้โอกาสคนอย่าง Steve Jobs ผมเชื่อว่า....เราคงจะมีอะไรใหม่ใหม่...น่าสนใจ...น่าไขว่คว้า...มาให้เราสัมผัสได้...ทุกๆปี

78
ขอบคุณครับ

สำหรับความคิดเห็นของทั้งคุณsajiroและพี่เก๋ ผมเห็นด้วยกับพี่เก๋ครับว่า ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ พวกเราไม่ได้สมบูรณ์แบบ ความผิดพลาดย่อมเกิดขึ้นได้อยู่แล้ว แต่สิ่งที่สำคัญและน่าสนใจกว่านั้นคือจะแก้ปัญหาและรับผิดชอบอย่างไรมากกว่า สำหรับผม ผมถือว่าสตีฟ จอบส์และทีมงานแสดงความรับผิดชอบต่อปัญหาที่เกิดขึ้นได้ดี
- ถ้ายัง Happy กับมันอยู่....ก็รับ Bumper มาใช้ฟรี
- ไม่พอใจ ก็เอาไปคืน....ยินดีรับคืน...ในเงื่อนไขที่รับได้
- ยังไม่ได้ซื้อ iPhone 4 ..... คุณก็มีเวลาในการตัดสินใจ
หลังจากนี้ก็คงจะขึ้นอยู่กับคุณลูกค้าล่ะครับว่าท่านจะตัดสินใจอย่างไร สำหรับผม คงจะใช้iPhone3Gsซึ่งเป็นGold Standard จนถึงขณะนี้ไปพลางๆก่อน เพราะว่ายังใช้เขาได้ไม่เต็มประสิทธิภาพเลย

ikok's picture
10285
เรื่องนี้ี้

เอาจริง ๆ ผมคิดว่าไม่น่าห่วงครับ เพราะสัญญาณจะมากจะน้อย ถ้าโทรได้ คุยได้ยิน ก็คือคุยได้ยินครับ

เขามีปัญหาอื่น ๆ อีก ที่ถึงโทรได้ ก็ทำให้คุยไม่รู้เรื่อง เช่น proximity sensor ที่ทำงานผิดปรกติ ทำให้หน้าจอติดระหว่างที่เอาโทรศัพท์มาแนบกับแก้ม เลยทำให้เรากดอะไรไปโดยไม่รู้ตัว แล้วส่วนใหญ่ มีผลรบกวนการโทรกับสายที่คุยอยู่ขณะนั้นครับ

ต่อให้สัญญาณมาเต็มร้อยแต่คุยไม่รู้เรื่องแบบนี้...

ผมคิดว่าเรื่องนี้เรื่องใหญ่กว่าแค่สัญญาณลดเพราะเอามือไปอุดเสาครับ ยิ้ม

ปล.ขอบคุณสำหรับข่าวและ link นะครับ ยิ้ม

sajiro's picture
1179
ทอปโอเคมากนะครับ

กับความรับผิดชอบที่เค้าออกมายอมรับความผิด มีความสุข

รู้สึกดีกว่าปล่อยให้มันคาราคาซังแล้วก็ทำเป็นไม่รู้ไม่่ชี้ แต่ว่าทอปยังอยากรู้เกี่ยวกับข่าวเรื่องที่จอเหลืองด้วยอ่ะครับ

78
ขอบคุณครับ

สำหรับทุกความคิดเห็น ที่ผมลองเอาข่าวมาลงเพราะเห็นว่ากำลังเป็นที่สนใจในวงกว้าง ผมตื่นขึ้นมาประมาณ0800 น.ที่ญี่ปุ่น (ประมาณ0600น.ที่ประเทศไทย) หลังจากทำธุระส่วนตัวเสร็จก็ทำงานเอกสารต่อแล้วก็เห็นรายละเอียดที่เอามาลงจากในเว็บไซด์ของบ.แอ็ปเปิ้ล พอเข้าไปดูวีดีโอรายละเอียดก็รู้สึกประทับใจกับการนำเสนอ การตอบคำถาม ตลอดจนวิธีการคิดแก้ปัญหาของสตีฟ จอบส์และทีมงาน เลยเอามาลงไว้เพื่อเป็นประโยชน์แก่ทุกคน พอสมาชิกที่ไทยตื่นขึ้นมาจะได้อ่านข่าวพร้อมทั้งอัพเดตซอฟแวร์ต่อเลย

เช่นเดียวกับคุณทอป ผมเองก็อยากรู้ถึงสาเหตุของการเกิดจอเหลืองและใยแมงมุมบนจอเช่นกัน คิดว่าอีกไม่นานน่าจะมีคำอธิบายเกี่ยวกับสองปัญหานี้นะครับ