มีปัญหากับ CS 3

iolimit's picture
30
มีปัญหามาถามอีกแล้วครับ พอดีเพิ่งจะได้ใช้ CS3
คือพอทำงานเรียบร้อย
แล้วบ้างทีต้องไปเปิดเครื่องอื่นที่ใช้ CS3 / CS / illus10
มันมีปัญหาเรื่องfontไม่มาตลอด ทั้งที่เครื่องก็มี fontตัวเดียวกัน ทำไงดีครับๆ
(ไม่เอาวิธี create outlineนะครับ มันพิมพ์แก้ไม่ได้)

แล้วก็เวลาprint ตั้ง A3 ออก A4 เป็นเพราะไม่ลงdriver เปล่าครับ

ชี้แนะด้วย ยิ้ม

ikok's picture
10285
เดี๋ยวจะลองถามคุณ nickoe ให้ครับ

พอดีว่าผมไม่ได้ใช้ CS3 บนแมคครับ =) คุณ nickoe น่าจะตอบได้ดีกว่าผม

nickoe's picture
4320
ไม่เคยเจอครับ

เพราะส่วนใหญ่ผมทำงานจบที่ผมคนเดียวครับ แต่ส่งไปให้เพื่อนผมมันก็ปกตินะครับ
ได้ใช้โปรแกรมจัดการ font ตัวไหนอยู่รึเปล่าครับ คิดว่าไม่น่าจะเป็นเพราะเอา font
ใส่ไว้ผิดที่มันเลยหาไม่เจอ คราวหน้าก็ลองแนบ font ไปด้วยเลย

ส่วนเรื่อง print ลองตั้ง page setup ตอน print ใหม่ครับแล้วเปิด page tilling
ดูก่อนว่ามันได้ a3 รึยังครับ เพราะผมก็ไม่ได้ลง driver ก็ไม่มีปัญหานะ
(อันนี้แล้วแค่รุ่นว่า osx มัน plug&play กับรุ่นนั้นได้รึเปล่า)
แต่ถ้าจะให้ดี ลง driver ไปเลยจะดีกว่าครับ ตัวที่ผมใช้อยู่มัน printer
ถูกๆที่เอาอะไรกะคุณภาพไม่ค่อยได้ เลยช่างมัน

ปล.เอารูปคำเตือนว่ามันหา font ไม่เจอยังไงมาให้ดูประกอบหน่อยก็ดีครับ
ถ้าได้อ่านอาจจะพอคิดออกได้บ้าง

30
คือ...

มันจะขึ้นมาเป็น list font นะครับ แล้วเปิดไฟล์มาก็เป็นภาษาต่างดาว เปลี่นยนเป็น font อื่นก็ยังต่างดาวอยู่ดี
ผมนะลอง copy font จากเครื่องไปลงอีกเครื่องแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ แต่ถ้ารู้สึกว่าเป็น CS3ด้วยกันยังพอรอดบ้าง

nickoe's picture
4320
ปกติแล้วจะเจอปัญหาจาก version

ปกติแล้วจะเจอปัญหาจาก version อื่นมาเปิด cs3 มากกว่าครับ
เพราะ cs3 รองรับ font ภาษาไทยที่เป็น unicode เท่านั้นครับ
แต่ถ้า cs3 แล้วไปเปิด ver อื่นแล้วเกิดเนี่ย น่าจะเป็นที่ font มันอยู่ผิดที่ผิดทาง
ลองนำ font ตัวเดียวกันไปลงใหม่อีกทีดีกว่าครับ

10285
มาแอบดู..

มือกราฟฟิก 2 คนคุยกัน ~

ไปล่ะ ... ฟิ๊วววววว.....

30
OK แก้ได้แล้วครับบบบ

บอกต่อกันไปเพื่อบ้างเพื่อบ้างคนไม่รู้ เช่น ผม

คือ...เครื่อง MBP ของผม PSL- มันเป็น TureType
ส่วน iMac PSL- ดันเป็น PostScript นั้นเอง
พอไปเปิดมันเลยเละไปหมด ผมเลยใช้
PSL-เป็น PostScript
PSLxเป็น TrueType
ทำงานได้ละครับ ปรกติๆ

ส่วนPrint A3 ไม่ได้เพราะไม่ได้ลง driver ลงแล้วก็ใช้งานได้

จบ.... แห่ะ ๆ 2 แห่ะ ๆ 2 แห่ะ ๆ 2

10285
ยิีนดีด้วยครับ :D

และก็ขอขอบคุณที่เอามาบอกต่อด้วยนะครับ =)
ใจดีจริง ๆ

Mixmerize's picture
1480
โหะๆ

ดีครับ เคลียร์ปัญหาได้
ถ้ามีปัญหาจะได้เอาไปแก้ไขเองได้
ขอบคุณมากครับบ ยิ้มปากกว้าง