ช่วยด้วยครับ ผมเปลี่ยนภาษาไม่ได้

naraku48's picture
81
OS X ผมมีปัญหาเลยลง OS ใหม่ครับ อัพเดทเรียนร้อย แต่มันติดที่ว่าผมกด command&space bar ไม่ได้ครับทั้งๆที่ติ๊กเอาฟังค์ชันของ spotligt ออกแล้วนะครับ มันแสดงคล้าย ๆ กด space bar อะครับ มันเหมือนจะโชว์ Quick look นะครับ ช่วยทีครับ

ikok's picture
10285
ต้องไปตั้ง shortcut สลับภาษาใหม่ครับ

ไปตั้งใหม่ใน system preference/keyboard & shortcut ครับ ให้ตั้งของ spotlight คีย์ใหม่แทนของเดิมครับ

81
เป็นเหมือนเดิมครับ

ผมละเครียดมากเลยครับ เลยไม่รู้จะทำไงดีครับ

81
ผมตั้งใหม่แล้วมันก้อเป็นเหมือนเดิมครับ

ผมเพิ่งซื้อมาได้อาทิตย์เดียวเอง เครียดๆๆๆๆๆๆ

81
มันกดแล้วมันเป็นตามรูปนี้อะครับ

ตามรูปเลยคับ

10285
หลังจากเปลี่ยน shortcut ไปแล้ว

ได้ติ๊กเอา spotlight กลับมาหรือเปล่าครับ?
ลอง capture หน้าจอตรง shortcut มาให้ดูหน่อยครับ

81
นี่ครับรูปครับ

ตามนี้เลยครับ

10285
ขอดูในหัวข้อ

keyboard & text input ที่เป็นภาษาไทยหน่อยครับ (ผมยังไม่ได้ใ้ช้ 10.6 เลยไม่รู้ว่าจะเทียบเคียงเมนูยังไง)

81
ผมทำไม่เป็นครับ

ไม่รู้ทำไงอะครับ

10285
เอาแบบนี้ครับ

เลือกเมนูด้านบนเป็นภาษาไทยเอาไว้ แล้วเวลาต้องการเปลี่ยนเป็น eng ค่อยกด caps lock เอาครับ

81
เมนูทั้งหมดเลยหรอครับ

งง งง

minemind's picture
3876
น้องหมีเคยถามไว้ฮะ

http://www.macmuemai.com/forum/topic/2920

ลองดูอันนี้นะครับ

pattricray's picture
89
พอช่วยได้หรือเปล่า

ผมใช้แบบนี้ครับตั้งแต่ซื้อมาเลย กดจนชินละ ผมไม่ได้กด Caplock เหมือนพี่ ๆเค้านะครับ ไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า ผมกด command + spacebar เอาอ่ะครับ พอได้รูปแรกแล้วก็กด ตรง Keyboard Shortcuts... แล้วก็มาร์ก ตามรูปครับ

ไม่รู้ช่วยได้หรือเปล่า แก้ขัดไปก่อนนะครับ (ผมกดแบบนี้ตั้งแต่ซื้อมาจนชินละครับเลยชอบแบบนี้)

p3.png p2.png Untitled.gif
INNOVATION's picture
343
ครอบครัวนี้ ช่วยกันดีจังเลย

ครอบครัวนี้ ช่วยกันดีจังเลย สู้ ๆ นะครับ ชาว MMM น่ารักทุกท่านเลย อ้อ ถ้าไม่ได้จริง ยังไง add msn ผมละกันแล้วจะ remote ไปดูให้ครับ ..

81
ได้แระครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยครับ
ถ้าไม่ได้พวกพี่ๆช่วยผมคงต้องงมโข่งต่อไป

รัก WWW มากๆเลยครับ

รัก macintosh