อยากถามเกี่ยวกับประสิทธิภาพในการแชร์ไฟล์ผ่าน time capsule ครับ

mistertho's picture
4
คือได้ไปอ่านรีวิวตามเว็ปต่างๆเกี่ยวกับ time capsule มาก็สนใจกำลังจะซื้ออยู่เลยครับ
แต่มีปัญหาที่ว่า มันเป็นการส่งไฟล์ผ่านสัญญาน wireless

เลยถามว่าถ้าสมมุติผมมีไฟล์ VDO พวก 1080p หรือไฟล์ภาพอะไรก็ตามที่มีขนาดใหญ่ๆ การแชร์ผ่าน wireless ระแบบ 802.11n
ที่เห็นว่ากันว่าสามารถแชร์ได้ที่ความเร็ว 280mbps เนี่ยมัน เท็จจริงแค่ไหนเหรอครับ ประมาณว่าเร็วจริงหรือเปล่า เพราะกลัวซื้อมาแล้ว กลับกลายเป็นว่าจะแชร์ไฟล์ทีต้องเปิดเครื่องค้างคืนไว้เลย อะไรแบบนี้อะครับ

แล้วก็เจ้าตัว time capsule เนี่ยมันยังสามารถเป็นตัวช่วยขยายพื้นที่ให้สัญญาน wi-fi ได้ด้วยใช่ไหมครับ

อีกคำถามนะครับ แล้วถ้า router บ้านผมยังเป็น 802.11g อยู่เอาเจ้า time capsule มาขยายสัญญานให้เป็น n ได้มั้ยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ มีความสุข