ปัญหาหลังแบ่ง partition ช่วยด้วยครับ

wor's picture
12
สวัสดี
ผมลองแบ่ง partition เพื่อจะลง วินโดว์ครับ โดยอยากไ้ด้เป็น 3 partition ดังนี้
1. OS X
2. Windows
3. เป็นที่เก็บ ข้อมูลต่างๆ (DATA)

ผมเริ่มโดยการบูทแผ่นซีดี และใช้ disk utilities เพื่อแบ่งครับ โดยแบ่งให้OS X 150GB และอีกpartitionนึง (300+GB) ตั้งชื่อไว้่ว่า DATA โดยตั้งใจว่า้จะไปใช้ bootcamp assistant เพื่อแบ่ง partition นี้อีกทีในภายหลังเพื่อลงวินโดว

ต่อมาผมใช้ bootcamp assistant เกิดปัญหาแบ่งไม่ได้ครับ มันบอกว่าจะแบ่งได้ก็ต่อเมื่อไดรฟนี้เป็นเป็น partition เดียวเท่านั้น
โดยไม่ย่อท้อ ผมกลับไปบูทแผ่นซีดี และใช้ disk utilities อีกครั้งเพื่อจะรวมให้เป้น partition เดียวเหมือนเดิม โดยไปเลือกเครื่องหมาย ลบ ทางด้านล่างน่ะครับ

ปัญหาเกิดครับ ส่วนที่แบ่งไว้ ชื่อว่า DATA (300+GB) ที่ผมไปลบทิ้งหายไปเลยครับ ไม่กลับมารวมเป็นอันเดิม พื้นที่ก็หายไปด้วยตอนนี้ฮาร์ดดิสผม จาก 500GB เหลือแค่ 150GB แล้วครับ
คำถามคือ
1ผมต้องทำไงเพื่อเอาพื้นที่กลับมาครับ
2การจะแบ่ง 3 partitions ( OS X,Windows,DATA) อย่างที่ผมต้องการ มีวิธีการอย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

12
อัพเดทสถานการณ์ครับ: ตอนนี้ทำ

อัพเดทสถานการณ์ครับ:

ตอนนี้ทำให้พื้นที่กลับมาได้เป็น 500gb แล้วครับ แต่ยังเป็น 2 partitions อยู่ (โดยการแบ่งจากการบูทแผ่นแล้วใช้ disk utilities)
อยากถามใหม่ว่า
1.partition ที่แบ่งไปแล้ว อยากรวมกลับมาเป็นอันเดียวใหม่โดยที่ไม่ต้อง restore เครื่องได้ไหมครับ
2การจะแบ่ง 3 partitions ( OS X,Windows,DATA) อย่างที่ผมต้องการ มีวิธีการอย่างไร

จะพยายามต่อ ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ เพิ่งเปลี่ยนมาใช้mac ครับ ซื้อมาเมื่อสี่ห้าวันก่อน เล่นซะเละพรุนไปหมดแล้วครับ (ฮา)
ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ลองทำตามนี้ดูนะครับ

ลองย้ายไฟล์ที่มีขนาดใหญ่ รวมถึง Libray ต่างๆ(ของ iTune, iPhoto) ออกไปเก็บไว้ใน external harddisk แล้วลองแบ่งจาก bootcamp asis ดูครับ

ย้ำว่า ไฟล์ที่มีขนาดใหญ่ และ Library นะครับ

jadedstore's picture
18
แบ่ง Partitions ใน Mac

จะรวม Partitions กลับมาเป็นหนึ่งเหมือนเดิม
1. เข้าไปที่ Application-Utility- แล้วเปิด Disk Utility ไม่ต้อง Boot แผ่น จากนั้น
2. ลบ Partitons ก่อน แล้วกด Remove เนี่ยแหละ จำไม่ค่อยได้ (ตามที่มันขึ้นมาหละ)
3. จากนั้นก็ค่อยบวกใหม่อีกที่ มันจะขึ้นเป็นสอง Partition เหมือนเดิม อย่าเพิ่งกด Apply ให้เลือก Partition ที่ต้องการลบ แล้วกดเครื่องหมายลบอีกครั้ง จากนั้นกดบวกอีกที
4. จะเห็นว่า Partition ถูกควบรวมกันเป็นหนึ่ง แล้วจึงกด Apply เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ

อันนี้เป็นฟังก์ชั่นเลย ผมไม่แน่ใจว่าเกิดมาตั้งแต่ 10.5 หรือเพิ่งมีมาใน 10.6 เพราะตอนก่อนต้อง Boot แผ่นจึงจะแบ่งได้
ก็เรียบร้อยไปหนึ่งกระบวนการ ต่อไป ถามว่า

จะทำอย่างไรให้ลง Bootcamp แล้วแบ่ง Partition ไว้เก็บข้อมูลได้
1 . เมื่อเรารวม Partition ได้แล้ว ก็ไปเปิด Bootcamp เพื่อแบ่งลง Windows ซะก่อน
2. เมื่อลง Windows เสร็จสับแล้วก็ค่อยมาแบ่ง Partition ฝั่ง Mac ต่อ ทำเหมือนเดิมที่เคยแบ่งเลย เท่านี้ก็จบครับ

หวังว่าคงสำเร็จนะครับ อย่างไรติดปัญหาก็มา Update กันต่อไป จะได้ช่วยกันแก้ไขครับ โชคดีครับ

minemind's picture
3876
รวม partition

ถ้ายังรวม partition ไม่ได้ ลอง boost จากแผ่น เข้า safeboost (หรือ safemode) ดูครับ

ใส่แผ่นแล้ว กด C หลังจากนั้น ก็ให้เลือก Disk Utility แล้วก็ลองทำการ รวมใหม่อีกรอบครับ

http://www.macmuemai.com/content/322 มีบทความที่พี่ก๊อกเขียนให้ ลองดูภาพประกอบจากนี่ก็ได้ครับ

12
ขอบคุณนะครับทุกท่าน เดี๋ยวคืน

ขอบคุณนะครับทุกท่าน
เดี๋ยวคืนนี้จะลองดูครับ (อยู่ที่ทำงาน) หากมีอะไรจะ update ถามต่อครับ