มีปัญหากับการลบข้อมูลใน Trash ช่วยทีครับ

archiles04's picture
2
คือผมลบข้อมูลจาก extranal ลงสู่ Trash แล้วพอผม Empty Trash มันกับลบไม่ได้ขึ้นข้อความว่า
The operation can't be completed because the item "Groove.th-th" is in use.
พอกด continue มันก็แสดงว่า
The operation can't be completed because the item "Resources" is in use.
แล้วก็ลบไม่ออก T_T

princetofu's picture
121
ลอง

กด alt ค้างไว้ตอนกด empty trash ดูครับ...

killpitak's picture
202
จากที่อ่าน

จากที่อ่าน The operation can't be completed because the item "Groove.th-th" is in use.
มันบอกว่าไฟล์ Groove.th-th กำลังถูกใช้อยู่อ่าครับ เลยลบไม่ได้

ikok's picture
10285
ไฟล์ถูกใช้อยู่ครับ

ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ให้ลองทำแบบนี้ดูนะครับ คือ restart เครื่องขึ้นมาใหม่ แล้วลงลบดูอีกที เพราะการ restart จะยกเลิกการใช้งานไฟล์ต่าง ๆ ในเครื่องเมื่อเปิดขึ้นมาใหม่ครับ

lmusicl's picture
38
ลองดู

ได้หรือเปล่าน้อ ใช้โปรแกรม Trash it จะได้ไหมอะครับ

obbakery's picture
1
ผมก็มีปัญหาเรื่อง empty trash

ผมก็มีปัญหาเรื่อง empty trash ครับ คือดันไปลบไฟล์จาก external hd ไม่สามารถ empty ได้ ลองกด option ก็แล้ว หรือ หลายปุ่มที่คนบอกมาก็แล้ว พอลอง secure empty trash มันขึ้นว่าไฟล์ cannot be read or written (Error code - 36) ช่วยทีครับ

patt_rama's picture
18
อันนี้ขออนุญาตคัดลอกข้อความจา

อันนี้ขออนุญาตคัดลอกข้อความจากเว็บ http://freemac.net มานะครับ เผื่อช่วยได้อีกทางนึง

มีคนมาโพสต์ว่า

มีช่วงนึงผมเอามาลองใช้ ของไม่ได้ซื้อนะครับ เอามาลองดู มันก็ Work ดีครับอ่านเขียนเร็วดี แต่ที่ผมเจอปัญหากับตัวคือเรื่องการลบไฟล์แล้วจะมีเหมือน เศษไฟล์ค้างหลังจากล้างถังขยะครับ ก็เลยไปลองหาคำตอบจากเวปต่างประเทศ เค้าบอกว่ามันเป็น Bug ทำให้ล้างถังขยะไม่หมด ยกตัวอย่างเช่น เราลบไฟล์จาก External HDD แล้วล้างถังขยะ ใน icon ถังขยะยังคงมีเศษไฟล์ที่เราลบแล้วอยู่ ลบเท่าไรก็ไม่ออก ใช้ Terminal ลบ ก็ไม่ได้ เอาไปลบใน Windows ก็ไม่ได้ ลองอยู่หลายวิธีครับ แต่พอเรา Eject External มันจะหายไป แต่พอเสียบ External เข้ามาใหม่มันก็กลับมาใหม่ และก็ลบไม่ได้ เหมือนมันติดอยู่ใน Drive ที่เราลบ สุดท้ายคือต้อง Format อย่างเดียว แต่เห็นพี่ในเวปนี้บางท่านเค้าซื้อ Paragon แท้มา และไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ จริงๆที่เคยมีการเปรียบเทียบความคุ้มค่า แต่ถ้าไม่ใช่ไฟล์ใหญ่ๆ 3G-NTFS อ่านเขียนต่างกันแค่ ไม่กี่วินาที ที่สำคัญ Freeware ด้วยครับ ถ้าจะเอาค่ายที่ทำ 3G-NTFS ตัวที่เสียตังค์ ดีกว่าเร็วกว่าและ Support 64 bit ด้วยก็ Tuxera NTFS for Mac ครับ ผมใช้อยู่ ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับใช้ดีมากอีกตัวครับ
http://www.tuxera.co...a-ntfs-for-mac/

aupiyachet's picture
19
ผมเจอปัญหาแบบที่คุณ patt_rama ยกตัวอย่างเลยคับ

ที่ว่าเสียบ Ext. HDD เข้ามา จะเห็น file เข้ามาใน trash ซึ่งลบไม่ได้ - -!
พอ eject ออกไป ก็จะไม่เห็น file ใน trash

อันนี้ต้องแก้ยังไงอ่ะคับ

18
เรียนคุณ aupiyachet ครับ

อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
เห็นเค้าแนะนำว่าให้ Format แล้วก็ไปลง 3G NTFS

หรือไม่ก็ซื้อ Tuxera NTFS แทนมั้งครับ น่าจะหาย
เพราะตัว Paragon NTFS ที่โหลดมา เค้าว่ามันติดบั๊ค ครับ อาจจะต้องซื้อของแท้เหมือนกัน

ไม่ชัวร์นะครับ

กวนผู้รู้มาตอบอีกทีจ้า
มีความสุข

(แต่ผมเองก็ยังไม่ลองเพราะว่าฮาสดิสก์งานเพียบเลย 55 ไม่ได้ format)

minemind's picture
3876
แปะ

http://macmuemai.com/forum/topic/3848

ไม่รู้ว่าช่วยแก้ปัญหาได้ป่าว

18
ลองดูแล้วครับ

วิธีนี้ ของ ฮาดดิสก์ผมไม่หายครับ ขอบคุณครับ มีความสุข

pippo's picture
2469
เดา..

Quote:
ที่ว่าเสียบ Ext. HDD เข้ามา จะเห็น file เข้ามาใน trash ซึ่งลบไม่ได้ - -!
พอ eject ออกไป ก็จะไม่เห็น file ใน trash

แบบนี้น่าจะเป็นไฟที่ยังค้างอยู่ในถังขยะฝั่ง Windows มั้ง ลองเสียบ Ext.HDD ตัวนี้ที่ฝั่ง Winodws แล้วไปดูว่ามีในถังขยะไม๊ ถ้ามีก็ Empty ซะเลย

minemind's picture
3876
ถ้าเป็นไฟล์ที่ค้างบน ฝั่ง windows

เพิ่มเติมจากพี่ pippo ลอง กด get info ไฟล์ที่อยู่ใน trash ดูครับ แล้วก็จดไว้

ถ้าผมจำไม่ผิด เค้าจะขึ้นด้วย Volume/trash/501 มั้งครับ พอเข้า Windows แล้วไปเปิด Show Hidden file แล้วลองดูใน Macintosh HD ครับแล้วลองหา folder volume และเข้าตาม direcory ที่จดมาดูครับ ดูแล้วลบจากในนั้น