ช่วยเลือก MacBook Pro หน่อยค่ะ >o<

Adariw's picture
269
ขอออกตัวก่อนนะคะว่า หนูใช้ Window มาตลอดเลย
...ก็เลยไม่มีความรู้เรื่อง Mac เลยค่ะ ^^"
อาจจะเคยใช้มาบ้าง แต่ก็ไม่มากค่ะ

อยากขอคำปรึกษาพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนเรื่องการเลือกซื้อ MacBook Pro น่ะคะ

• อยากเอามาใช้งานทำ Web (เน้นไปกับการ Design และ Present ซะส่วนใหญ่),
    ตัดต่อ VDO (ต้องใช้พวกตระกูล Adobe ด้วย) , Retouch ภาพ..และงานด้านกราฟิกอื่น ๆ
  • ไม่เน้นเล่นเกมส์ (เพราะคงไม่มีเวลาเล่น แหะๆ)
  • ไม่เน้นกล้อง (เน้นการทำงานกราฟิกอย่างเดียวค่ะ)
  • ตอนนี้หนูใช้ iPod Touch 3 Gen อยู่ด้วย ก็เลยอยากได้มาใช้เวลา Syncro งานต่าง ๆ
    น่าจะสะดวกกว่าไป Syncro กับ Window

...หลัก ๆ ก็จะเน้นการใช้งานประมาณนี้แหละค่ะ
เพราะตอนนี้หนูก็มี PC ของ Dell ทั้ง Set อยู่ (จอ Dell 22 นิ้ว , Spec เครื่องแรงอยู่ค่ะ)
..ความจริงก็ตั้งใจจะใช้ PC แหละค่ะ แต่ที่บริษัทเค้าต้องการให้เราซื้อโน้ตบุ๊คค่ะ
เพราะที่บริษัทไม่มีคอมฯให้ >_<"

ก็เลยอยากถามว่าหนูควรเลือกซื้อตัวไหนดี
เพราะตอนนี้หนูเล็งไว้ 2 เครื่อง
คือ MacBook Pro 13 นิ้ว ราคา 51,900 บาท
และ MacBook Pro 15 นิ้ว ราคา 61,900 บาท

หนูไม่แน่ใจว่า Intel Core 2 Duo และ Intel Core i5 ประสิทธิภาพจะต่างกันมากมั๊ย?
..ถ้ามันคุ้มที่จะใช้ Intel Core i5 ในงานกราฟิกหนัก ๆ หนูก็ต้องยอมจ่ายเพิ่ม

ปล. หนูไม่ Spec เรื่องขนาดหน้าจอนะคะ เพราะ 13 นิ้วก็กำลังดีเหมือนกัน ^^"
15 นิ้วก็ใหญ่ดี แต่ก็หนักไปหน่อยเนอะ..เอาเป็นว่าขอเน้นไปที่ Spec และความเหมาะสม
สำหรับการใช้งานละกันค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ >0<

Nu-eMMa's picture
1837
อืม

เรื่องการทำงานเอ็มว่า ไม่มีปัญหา นะค่ะ ...

เพราะเอ้มก้อ ใช้งาน แบบพี่เลย 555 (เรียกพี่เพราะบอกว่าทำงานแล้ว )

จากที่บอกมา ทำได้ทุกอย่างค่ะ ตระกูล Adobe มี for Mac ค่ะ ลงๆได้ทุกตัวค่ะ ตอนนี้ของเอ้มเป่น CS4

สงสัยค่ะว่า MacBook Pro 13 นิ้ว ราคา 51,900 นี้ เปลี่ยนสเปก ใช่ไหมค่ะ เพราะตอนนี้ ราคาสเปกสามัญเครื่องมัน 40500 ถ้าราคานิสิตก้อ 37500 มั่งค่ะ ประมาณนี้ถ้าจำไม่ผิด

อิอิ ถ้ามีการเปลี่ยนสเปก.. เยอะนะค่ะ ลองเอาไปเทียบกับ 17 นิ้ว ดูค่ะ เพราะ มันเป็น Intel Core i5

ประสิทธิ์ภาพต่างกันไหม เอ้มว่าดูจากงานของพี่แล้ว เน้นด้านงานออกแบบ กราฟฟิก ด้วย เอา Intel Core i5 ไปเลยค่ะ เพราะยังไงเราก้อเอามาทำงานเป็นหลักเลย ^0^ แต่มันก้อมีหลายปัจจัยนะ ถ้าเดินทางบ่อย สะดวกที่จะแบกขนาดไหนละค่ะ พกพาง่ายสะดวก แต่ถึงน้อง Mac จะมีขนาดที่บางและเล็ก แต่เรื่องน้ำหนักนี้ก้อเองการเหมือนกันนะค่ะ 555

ปล.นี้ตามความคิดเอ็มนะค่ะ เอ็มก้อ ใช้งานเหมือนพี่แหละ แต่เอ็มแค่มือสมัครเล่น เอา 13 มาก่อน 555 มีความสุข

269
^ ^

ขอบคุณค่ะน้องเอม พี่เพิ่งเรียนจบและกำลังจะทำงานจ้ะ อิอิ

แล้ว Spec ของ 13 นิ้วก็แรงดีใช้ได้ใช่มั๊ยจ๊ะ
กะว่าจะใช้ Adobe CS5 ทั้ง Set ที่เป็นของลิขสิทธิ์ด้วยอ่ะจ้า ..ไม่รู้ว่าจะแพงมากป่าว T^T

pippo's picture
2469
ราคานี่เลยครับ

Adobe CS5 Master Collection ราคา ประมาณ “84,000 บาท”
Adobe CS5 Web Premium ราคา ประมาณ “58,000 บาท”
Adobe CS5 Production Premium ราคา ประมาณ “54,000 บาท”
Adobe CS5 Design Premium ราคา ประมาณ “61,000 บาท”

เอาชุดเต็ม Master Collection ราคานี้ ซื้อ MacBook Pro ได้ 2 ตัวเลยครับ

269
แพงจังอ่าาา !!! T^T

พอดูรายละเอียดแล้ว ดูท่าต้องใช้ชุด ...

Adobe CS5 Master Collection ราคา ประมาณ “84,000 บาท”

..นี้ซะด้วย ง่าาาาาา

แล้วตัว Master นี่ ...ถ้าซื้อมาแล้ว สามารถลงได้กี่เครื่องคะ?

2469
ถ้้าบอกว่า

1 ชุด / 1 เครื่อง จะโหดร้ายไปไม๊ครับ แต่มันคือความจริงอ่ะ

แต่ถ้ามี Adobe CS4 Master Collection ลิขสิทธิ์อยู่ สามารถซื้อในราคา Upgrade ได้ที่ US$899 ประมาณ 29,127.60 บาท ครับ

และถ้าเป็น Adobe CS4 ชุดอื่นๆ หรือ CS3, CS2 (ลิขสิทธิ์) ลงไปนี่ก็จะซื้อ Upgrade ได้เช่นกันที่ US$1299 ประมาณ 42,087.60 บาท ครับ

ทั้งหมดนี่ดูจาก Web Adobe.com นะครับ

269
*0*

แพงจังเล้ยยย T^T
ไม่มีตังค์ซื้อง่าาาาา

คงได้กลับไปใช้ของผิดลิขสิทธิ์ตามเคย...

แล้วพอจะรู้ที่หา โหลด Adobe CS5 รึเปล่าคะ?
อิอิ

2469
แหะๆ

ในนี้ mmm ท่านประธาน ขอเรื่องการผิดกฎหมายลิขสิทธิ์ไว้ครับ ห้ามนำมาแนะนำกัน

ลองหาพวก app. ฟรีๆ ที่การทำงานใกล้เคียงมาใช้ทดแทนดูซิครับ บางตัวก็ใช้ได้ดีนะครับ

269
ขอโท๊ดค่าาา >_<"

ขอโทดจิง ๆ ค่าาา

คราวหน้าจะไม่ทำอีกแล้วค่ะ ^^"

ยังไงก็ขอบคุณมาก ๆ นะคะ ^___^

nickoe's picture
4320
ผมว่า

ถ้าไม่สนใจเรื่องหน้าจอมาก 13" ก็โอเคครับ
แต่ถ้าผมเลือกเองผมเลือก 15" ดีกว่า
เพราะผมชอบจอใหญ่ๆหน่อย พื้นที่ทำงานเยอะดี
ทุกวันนี้ใช้ 17" ยังอยากหาจอนอกมาต่อเพิ่มเลยครับ
หัวเราะร่วน

1837
พี่นิก

มีตาขยาย 4 ตาละ ยังจะเอาใหญ่ไปไหนเนี้ยย 5555

nickoe's picture
4320
อา

ผมมีปัญหาทางสายตาเยอะครับ
แถมเมื่อสองปีที่แล้ว ถ้าไปหาหมอช้า
ผมเฉียดๆตาบอดชั่วคราวแล้วครับ

269
ูู^ ^

อิอิ
ก็คิดว่าจะเอาจอ 13 นิ้วมาต่อกับจอ Dell 22 นิ้วที่บ้านอ่ะคะ
ก็เลยไม่ Worry เรื่้องจอเท่าไร มีความสุข

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ความจริงก็ตั้งใจจะใช้ PC แหละค่ะ แต่ที่บริษัทเค้าต้องการให้เราซื้อโน้ตบุ๊คค่ะ
เพราะที่บริษัทไม่มีคอมฯให้ >_<"

มีงี๊ด้วย ๕๕๕๕๕

อ่ะ ตอบนะครับ

• ถ้าเครื่องที่มีเขาอยากให้เราใช้เป็นเครื่องหลักในการทำงาน แล้วคุณอยากเอามาทำงานนอกด้วย -> เอาตัว 15 นิ้วครับ เพราะทำเงินให้เราได้ทั้งทำงานในเวลา และงานนอกเวลา
  • ถ้าเขาจะให้เราซื้อเครื่องเพื่อเอาไว้เป็นเครื่องรอง แล้วคุณไม่อยากทำงานนอกเวลา หรืออีกนัยหนึ่ง.. ไม่อยากลงทุนเยอะ มีอะไรก็ค่อยไปทำเอาเครื่องที่ออฟฟิศ -> เอาตัว 13 นิ้วครับ ได้ทั้งตัว macbook pro ตัวนี้ ตัวก่อนหน้านี้ หรือว่าตัวบอดี้สีขาวรุ่นปัจจุบันครับ
269
^ ^

แหะ ๆ พอดีบริษัทเค้าช่วยออกให้เต็มที่คือ 30,000 เลยอ่ะคะ
ก็เลยตัดสินใจจะเอา Mac ที่ราคาสูง และพร้อมไปด้วยประสิทธิภาพ

เพราะตัวหนูเองก็ค่อนข้างใช้งานหนักน่าดู >_<"

เน้นเป็นเครื่องหลักในการทำงานล่ะคะ
คงจะเลือกตัว 15 นิ้วล่ะนะคะ มีความสุข

1837
ว้าวว...

ออกให้ สามหมื่นน ดีจังงเลยย เอาเลยพี่ 15 ไปเลย 5555 (แอบอยากได้เอง)

10285
17 เลยครับ

แบกกันให้หลังหัก + กล้ามแขนสมส่วนกันไปเลย หัวเราะร่วน

269
ขอบคุณค่ะ ^ ^

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ ^____^

minemind's picture
3876
แซว

แบกไม่ไหว เด๋วไปช่วยแบกมั้ยฮะ
แจ่ม

2469
อ้าว...

น้องต่ายรับ job แบกหามด้วยเหรอ ?

10285
น้องต่าย

รับแบกหัวใจสาว ๆ ครับ ~ หัวเราะร่วน

minemind's picture
3876
แบกสาวๆด้วยฮะ

แบกสาวๆด้วยฮะ