มีปํญหาปิดเครื่อง macbook ไม่ได้ ช่วยหน่อยครับ

kornzro4's picture
1
เปิด internet ไปสักพักมันก็มีโปรแกรมขึ้นว่า stuffltexpander ให้กดอะไรไม่รู้

แล้วมันก็ทำงาน แล้วตอนนี้ปิดเครื่องไม่ได้ครับ restart ก็ไม่ได้ กดปุ่มปิดแช้เอาไว้ 10วิ ก็ไม่ดับคับ

ช่วยหน่อยครับปัญหานี้ คิดไม่ออกจริงๆๆ

nickoe's picture
4320
เอ

โปรแกรมนี้มันเป็นโปรแกรมสำหรับ
extract พวก rar, zip หรือไฟล์ที่โดนบีบอัดมา
ไม่ทราบว่ามีการเปิดไฟล์ใดๆเหล่านี้รึเปล่าครับ

ถ้ามั่นใจว่าไม่ได้เปิดไฟล์อะไร
ที่ทำได้คือ force quit มันซะ แล้วลองปิดเครื่องดูใหม่

nidku53's picture
88
ลองเข้าเมนู Force Quit ดูครับ

ลองเข้าเมนู Force Quit ดูครับ ที่เมนูรูปแอปเปิ้ล / Force Quit....

2BREAKZ's picture
79
หลังจากใช้โปรแกรมเสร็จก็ควร Command Q ออกก่อนปิดเครื่องครับ

หลังจากใช้โปรแกรมเสร็จก็ควร Command+Q ออกก่อนปิดเครื่องครับ

หรือถ้าโปรแกรมไหนที่เปิดค้างให้ Force Quit โปรแกรมนั้นๆออกก่อนปิดเครื่องครับ