External Harddisk ลบข้อมูลไม่ได้

polo's picture
28
รบกวนสอบถามครับ
External Harddisk ลบข้อมูลไม่ได้ครับ

nidku53's picture
88
Ext.HDD เป็น format อะไรครับ

Ext.HDD เป็น format อะไรครับ HFS+, NTFS, FAT32

กรณี NTFS ต้องลงโปรแกรม Paragon NTFS ใน Mac ก่อนถึงจะเขียนข้อมูล ( รวมทั้งลบ ) ใน HDD ได้ครับ

28
ขอบคุณมากครับ

HDD เป็น NTFS จริงๆด้วย
มี Program แบบที่เป็น Freeware ไหมครับ

pippo's picture
2469
NTFS-3G

คือคำตอบครับ

28

ตอบเร็วจิงๆ

ikok's picture
10285
ระวังนิดนะครับ

ถ้าจะใช้โปรแกรม NTFS-3G ลบไฟล์ ควรจะทยอยลบทีละน้อย หรือถ้ามีไฟล์ใหญ่รวมกันมาก ๆ ให้แบ่งลบเป็นส่วน ๆ ไปครับ ไม่อย่างนั้นอาจจะเจออาการไฟล์หาย หรือ error แปลก ๆ ได้ครับ ยิ้ม

88
+1 ครับ เคยใช้ NTFS-3G

+1 ครับ เคยใช้ NTFS-3G ตอนเล่นแมคเท่ห์ มันเพี้ยนๆ บ๊องๆ ชอบกล

pippo's picture
2469
เท่าที่ทราบ

บน Leopard น่ะ ok แล้ว แต่บน Snow Leopard 64 bit ต้องมีแก้ไขอะไรบางอย่าง แต่จำไม่ได้ครับเคยอ่านผ่านๆ ตา

แต่ผมไม่เคยใช้นะครับ เพราะไม่ค่อยได้แชร์ HD ระหว่าง 2 OS น่ะครับ

88
แมคเท่ห์ ผมเล่น Leopard

แมคเท่ห์ ผมเล่น Leopard 10.5.6-10.5.8 ครับ หรือเพราะเป็นแมคเก๊เลยเพี้ยนๆ ก็ไม่รู้