ถามเกี่ยวกับ software พวก office อะค่ะ

Tinkerbelle's picture
14
คือหนูสั่งซื้อ macbook pro ไปทาง education store ของทาง apple อะค่ะ เพราะคิดว่าจะช่วยประหยัดกว่าซื้อหน้าร้านมาก และนี่เป็น mac เครื่องแรกของหนูค่ะ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่
แล้วทีนี้ หนูสงสัยว่า

1. เรื่องโปรแกรมอะค่ะ ถ้าเราไม่ซื้อของแท้ (คือหนูเป็นนักศึกษา งบน้อยจริงๆ)
    แล้วเราไปซื้อแผ่นก้อปมาลง เพื่อนหนูบอกว่า เวลาใช้ word ถ้าต่อinternetไปด้วย จะใช้ไม่ได้
    เพราะเค้าจะ detect เราได้ว่าเราก้อบแผ่นมาลง จริงหรือเปล่าคะ??
    แต่บางคนก็บอกว่า ตอนลงอย่าต่อ internet และ อย่ากด update เวลามันเตือนให้ update ก็พอแล้ว ใช้ word พร้อมกับ internet ได้ ไม่มีปัญหา แม้จะเป็นแผ่นก้อป
    เชื่อใครดีคะ?? หนูงง
  2. คือ เพื่อนหนูอีกคน เค้าไม่ซื้อ online เค้าไปซื้อที่ร้านเลย แล้วเค้าบอกว่าพอจ่ายตังเสร็จ
    ที่ร้านก้อให้รอครึ่งชั่วโมง บอกจะลงโปรแกรมให้ แล้วพอเอามาดู มันก็ไม่ได้มีแค่ os
    แต่ก้อมี พวก MS Office อยู่แล้วด้วย และเพื่อนหนูไม่ได้จ่ายเงินเพิ่มเลย
    (ซื้อ Macbook pro เหมือนกัน จ่าย 40900) แบบนี้ หนูอยากทราบว่า ที่ร้านเค้าลงให้เพื่อนนั้น
    เป็น iwork ของแท้ หรือ ก้อแค่เอาแผ่นก้อปมาลงให้เหมือนกัน??

เพราะถ้าเค้าลงของแท้ให้ โดยที่เพื่อนหนูไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม ราคา education นี้
ก้อคงไม่ได้ช่วยประหยัดอย่างที่คิดอ่าค่ะ เพราะถ้าซื้อ ราคา edcation + iwork แท้
ราคาคงพอๆ กับที่ซื้อหน้าร้าน แถมยังไม่ต้องรอด้วย

หนูเริ่มเครียดหนักละว่าคิดผิดหรือเปล่าว่ามันประหยัดขึ้นอะค่ะ พี่ช่วยให้ความกระจ่างหนูด้วย
เผื่อหนูจะได้ cancle order ทัน
ขอบคุณมากค่ะ

ikok's picture
10285
ใช้โปรแกรมอื่นแทนครับ

เรื่อง ms เถื่อนผมไม่ทราบเหมือกัน ยิ้ม แต่เดี๋ยวนี้มีโปรแกรมแทนหลาย ๆ ตัวใช้งานได้ฟรีแล้วครับ

• openoffice - เหมือน ms office หลาย ๆ อย่าง มีเวอร์ชั่นบน pc ด้วย ลองโหลดมาใช้งานดูได้
  • neooffice - เหมือน openoffice แต่พัฒนาต่อยอดขึ้นมาอีก เป็นเวอร์ชั่นบน mac เท่านั้น
  • google doc
  • iwork - ตัวนี้ไม่ฟรี ราคาสามพันกว่าบาท แต่ทำงานดีถึงดีมากครับ (มีโปรแกรมเทียบเคียงได้กับ word ชื่อว่า pages, excel ชื่อว่า numbers แล้ว powerpoint ชื่อว่า keynote ครับ)
minemind's picture
3876
ขอแก้ไข

ชุด iWork และ iLife จะแถมมาให้ครับพี่ สำหรับเครื่องใหม่ ที่ซื้อตอนนี้ แต่จะไม่มีในแผ่น application นะครับ

ขอแก้ไขหน่อยนะครับ โทรไปถามเพื่อนมา

เป็นชุด iLife อย่างเดียวที่จะแถมมาให้เครื่องรุ่นใหม่ ที่ซื้อตอนนี้ ส่วน iWork ก็คงต้องซื้อแยก

10285
จริง ๆ เป็นแบบนี้ครับ

iLife มีมาให้อยู่แล้วทุกเครื่อง ส่วน iwork ก็มีมาให้เหมือนกัน แต่เป็นแบบ trial version สามารถทดลองใช้ได้ 30 วันครับ ลองดูในเครื่องน่าจะเห็น folder ชื่อ iwork ครับ ยิ้ม

nidku53's picture
88
ตอบว่าคนแรกผิดครับ

1. ตอบว่าคนแรกผิดครับ ส่วนคนที่สองนั้นถูก แต่ไม่ทั้งหมด เรื่องของเรื่องคือ คุณลงแล้ว update ได้เลย แต่พอ server มัน detect เจอว่า serial นี้ถูก blacklist แล้ว คุณจะโดนยกเลิกสิทธิ์การใช้โปรแกรมชั่วคราว จนกว่าคุณจะหา serial ที่ถูกต้องมาใส่ลงไปใหม่ อย่าถามผมว่าจะไปหา serial ที่ว่าได้จากไหน ถามอากู๋ (google) ดีกว่าครับ
  2. ผมเชื่อว่า ร้านนั้นกำลังบริการลูกค้าด้วยการติดตั้ง Software ละเมิดลิขสิทธิ์ให้ลูกค้าครับ เพราะ license ของโปรแกรมบน Mac นั้นโดยเฉพาะพวก MacOS ( อย่างแผ่น Snow Leopard ) หรือโปรแกรมชุดสำนักงาน ( iWork '09 ) ไม่ได้ผูกติดกับรหัสเครื่องหรือรหัสผ่านพวก serial number แต่เป็นที่แผ่น DVD โปรแกรมต่างหาก ดังนั้นการติดตั้งโปรแกรม MacOS หรือโปรแกรม iWork เลยไม่เคยมีการถามรหัสผ่านโปรแกรม

เครื่องของเพื่อนคุณก็ถือว่าเข้าข่ายการใช้โปรแกรมละเมิดลิขสิทธิ์ด้วยครับ ไม่ต่างอะไรกับคนที่ไปซื้อ notebook ซักตัวที่มันไม่ได้ license Windows ( แต่ดันแถม DOS มาให้... ขำ ) พอซื้อเสร็จก็นั่งรถไปพันธ์ทิพย์หาซื้อแผ่น Windows เถื่อน และโปรแกรม MS Office เถื่อนๆ มาลง กับอีกหลายคน ( ส่วนใหญ่ ) ใช้วิธีโหลด ... ตรู๊ด... มาติดตั้ง

ผิดเหมือนๆ กันเลย ยิ้ม

88
อันนี้เป็นอีกทางออกหนึ่งสำหรั

อันนี้เป็นอีกทางออกหนึ่งสำหรับคนที่ "คิดว่า" ตัวเองทำถูก

http://www.amazon.com/Apple-v-10-6-Snow-Leopard-Family/dp/B002I0HK9Y/ref...

โปรแกรมชุด Family Pack รวมเอาทั้ง license Snow Leopard, iWork, iLife ขายยกชุดแค่ สี่พันกว่าบาท พอดีว่า pack นี้เค้ายอมให้ลงได้ 5 เครื่อง เลยมีคนหัวดี เอามาแบ่งขายให้คน 5 คน ตกลงจ่ายคนละไม่ถึงพันบาท แต่ได้โปรแกรมครบชุดเลย

admin เว็บ freemac บอกว่า การนำโปรแกรมชุด family pack มาแบ่งขายให้คนนอกบ้านนี่ถือว่าผิด EULA ครับ ไม่ต่างอะไรกับการใช้โปรแกรมเถื่อนเลย

ผิดกันหมดเลย ยิ้ม

วิธีของคุณ ikok น่าจะถูกต้องที่สุด ใช้ NeoOffice ดีที่สุดแล้วสำหรับ OS Mac เพราะฟรี โหลดเร็ว ใช้สะดวก ( แม้จะสู้ Ms Office ไม่ได้เลย )

ส่วนวิธีที่ผมแนะนำคือ ให้คุณลง Bootcamp เอาไว้แล้วเวลาจะใช้งานพวก Office ก็บูตไปใช้ Microsoft Office บน Windows นั่นแหละดีที่สุดแล้ว ส่วนคุณจะได้ โปรแกรมมาด้วยวิธีไหน อย่าให้ said เลยครับ ยิ้ม

14
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณทุกคนมากนะคะ ที่ช่วยให้ความกระจ่างกับหนู (มากๆๆเลยทีเดียว)
สรุปก็คือ ถ้าไม่หาโปรแกรมอื่นมาลงแทน iwork และไม่อยากหา serial ใน google ก็อย่ากด update ตอนเล่นเน็ท เพื่อที่ apple จะได้detect เราไม่เจอ ถูกต้องนะคะ??
คือ หนูเคยลองทำครั้งนึง แล้วมันแย่มาก แบบว่าหา serial เจอ ใส่ไป อันนี้ก้อไม่ได้ อันนั้นก้อไม่ได้
ต้องหาไปเรื่อยๆ นานมากกกกกก ก็ยังใช้ไม่ได้อยู่ดี ไม่รู้เหมือนกันว่าทำอะไรผิดรึเปล่า
ก้อเลยไม่ค่อยอยากใช้วิธีนี้อะค่ะ

ส่วนเรื่องลง windows ใน mac เวลาจะสลับกันที ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่รึป่าวอะคะ
หรือว่า switch ไปใช้ windows ได้เลย

แล้ว cs adobe เนี่ย ไม่มีโปรแกรมทดแทนแบบพวกopen office ใช่มั้ยคะ??
ต้องซื้อมาลง หรือไม่ก้อเอาแผ่นเถื่อนมาลงอย่างเดียว

สุดท้ายค่ะ imovie ที่มากับ ilife แตกต่างจาก final cut pro ยังไงคะ (หนูไม่รู้เรื่องจริงๆ)
คือถ้าจะตัดต่อหนังนิดหน่อย และทำ slide show งามๆ แค่ imovie นี่เอาอยู่มั้ยอ่าคะ??

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งค่ะ เว็บนี้อบอุ่นจริงๆ

10285
ตอบครับ

สุดท้ายค่ะ imovie ที่มากับ ilife แตกต่างจาก final cut pro ยังไงคะ

imovie เป็นโปรแกรมตัดต่อแบบบ้าน ๆ ครับ แต่ก็ทำงานได้ดีและหลากหลายในระดับหนึ่ง ออกแบบให้ใช้งานง่ายกับผู้ใช้ทั่วไป มีฟรีติดเครื่องมาทุกเครื่องครับ ส่วน final cut pro เป็นโปรแกรมตัดต่อแบบมืออาชีพ มีการใช้งานที่ซับซ้อนและไม่ฟรีครับ ยิ้ม

แล้ว cs adobe เนี่ย ไม่มีโปรแกรมทดแทนแบบพวกopen office ใช่มั้ยคะ??

มีครับ มีประมาณนี้ครับ

Photoshop

• pixelmator : ไม่ฟรี แต่คุณภาพดีเกินราคาครับ (พันกว่าบาท)
  • acorn : มีทั้งเวอร์ชั่นฟรี และไม่ฟรีครับ แต่เวอร์ชั่นฟรีผมเชื่อว่าทำงานได้ดีในระดับผู้ใช้ทั่วไปแล้ว
    จริง ๆ มีอีกครับ แต่ลองเอาเท่านี้ไปก่อน

Illustrator

• Inkscape : ตัวนี้เทียบเคียงได้กับ illustrator เลย ทำงานคล้าย ๆ กัน มีเวอร์ชั่นทั้งบน mac และ pc ครับ ลองโหลดมาเล่นก่อนได้ ผมใช้ตัวนี้อยู่ปรกติทั้งในการทำงานเว็บทั่วไป หรือว่าทำงานประกอบงานประจำที่ออฟฟิศครับ

หรือต้องการทราบโปรแกรมทดแทนอื่น ๆ อีกลองถามมานะครับ เขามีเยอะมากเลย ไล่ไม่หมดครับ แบร่..

14
sorry T_T

คือยอมรับว่าตอนแรกเข้ามาในนี้เพราะรีบอยากหาคำตอบเรื่อง software จริงๆ
เลยยังไม่ทันไปดูกฏ ว่าให้พยายามอย่าพูดเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์อะค่ะ
ขอโทษด้วยนะคะ ที่ตั้งกระทู้ถามเรื่องนี้ไป แต่หนูอยากรุ้จริงๆ คราวหน้าจะพยายามไม่พูดถึงค่ะ

10285
ขอบคุณครับ :)

ยิ้ม

88
การใช้ bootcamp สลับเข้า

การใช้ bootcamp สลับเข้า Windows ก็ต้อง boot เครื่องครับ เหมือนกับระบบ dual boot ใน PC เลย แต่การทำ bootcamp มันเป็นไปโดยเกือบอัตโนมัติ การแยก partition ออกมาทำเป็น Windows เบื่อเมื่อไรอยากจะลบก็ทำได้ง่ายๆ ด้วย Bootcamp assistance เลย ส่วนการกำหนด startup disk ว่าจะให้บูตอะไรเป็นหลักก็ทำได้ใน Startup disk ใน System Preferences, Bootcamp Software ที่ taskbar ของ Windows

แต่ยังมีอีกวิธีโดยการทำ Virtual machine คือการจำลองระบบ Windows ให้มาวิ่งบน MacOS แล้วคุณจะสามารถเรียกใช้โปรแกรม Windows ร่วมกับ Mac ได้เลย การแลกเปลี่ยนข้อมูล เช่น cut & paste ก็ทำได้ง่ายและสะดวกกว่า bootcamp เสียอีก โปรแกรมจำพวกนี้ก็เช่น vmware, parallel desktop ครับ

14
iwork & Office 2008 for mac

ขอบคุณพี่ๆ อีกครั้งนะคะ แต่หนูมีคำถามอีกแล้วค่ะ
iwork & Office 2008 for mac มันต่างกันยังไงคะ??
คือหนูเข้าไปดูแล้ว ใน iwork จะมีพวก pages Numbers Keynote
ส่วนใน office foe mac จะมีโปรแกรมที่มีชื่อเหมือนที่ใช้ใน pc เลย และมีราคาแพงกว่ามาก

งงอะค่ะ ว่ามันต่างอะไรกันตรงไหนมากมาย (เข้าใจว่า office ที่แพง เพราะลงได้ 3 เครื่อง
ส่วน iwork ลงได้เครื่องเดียว ณ ราคาแบบ single user)

แต่คืออยากทราบความต่างของตัวโปรแกรม เช่นว่า Pages กับ Word for mac มีอะไรที่ต่างกัน
ทั้งคู่ก็ save file ไปเปิดบน word ใน pc ได้เหมือนกันใช่มั้ยคะ?

และถ้าลงทั้ง iwork และ office for mac ได้รึเปล่า หรือควรเลือกลงอันเดียว
ยังไงดีคะ??

ps. ส่วนเรื่อง imovie vs final cut pro นั้น ไปดูราคามา คงไม่ไหวจะสู้จริงๆค่ะ
หวังว่า imovie คงพอถูไถไปได้ ไม่งั้นก้อต้อง... อุ๊บส์ ไม่พูดๆๆๆ 5555+
ชอบเว็บนี้จริงๆ เล้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย มีความสุข

10285
ตอบครับ

iwork & Office 2008 for mac มันต่างกันยังไงคะ??

ในชุด office 2008 จะมีโปรแกรมชื่อ Entourage มาให้ด้วย เหมือนโปรแกรม Outlook บน windows ที่เอาไว้จัดการ email,contact,calendar ในโปรแกรมเดียวกัน แล้วก็มี messenger 2007 เพิ่มขึ้นมา (ผมไม่แน่ใจว่าเวอร์ชั่นที่มีมาให้ใน office นี้ต่างกับที่เราโหลดเองต่างหากอย่างไร)

แต่คืออยากทราบความต่างของตัวโปรแกรม เช่นว่า Pages กับ Word for mac มีอะไรที่ต่างกัน
ทั้งคู่ก็ save file ไปเปิดบน word ใน pc ได้เหมือนกันใช่มั้ยคะ?

หลัก ๆ คือเอาไว้ทำงานพิมพ์เอกสารได้เหมือนกัน แต่ถ้าต้องทำงานข้ามโปรแกรม จะเจอปัญหา font เพี้ยนและการจัดหน้าที่ไม่ตรงกันครับ อันนี้แก้ไม่ได้ ถ้าต้องทำงานข้ามไปมา แนะนำว่าลง windows แล้วติดตั้ง ms office เวอร์ชั่นที่ตรงกับคนอื่นเอาไว้ทำงานดีกว่าครับ

และถ้าลงทั้ง iwork และ office for mac ได้รึเปล่า หรือควรเลือกลงอันเดียว
ยังไงดีคะ??

ลงได้สองอันพร้อมกันครับ แล้วค่อยเลือกว่าอันไหนเหมาะสมกับการทำงานเราที่สุดน่าจะดีกว่า ผมคิดแบบนี้นะ ยิ้ม

ขอบคุณที่ชอบเว็บนะครับ ยิ้ม

Xelloz's picture
117
ตอนนี้

มี online office แล้วครับ ฟรีด้วย แค่เรามี hotmail account ก็ใช้ได้เลยครับ ถึงจะใช้ได้ไม่ทุกฟังก์ชันที่มีอยู่ในเวอร์ชัน desktop แต่ก็พอที่จะทำงานได้ครับ และที่สำคัญ เซฟงานออนไลน์ ไม่ต้องกลัวว่าจะลืมแฟลชไดร์ฟเวลาต้องไปปริ้นท์งานที่อ่ืนแล้วครับ สามารถอัพโหลดไฟล์งานที่มีขนาดไม่เกิน 50MB เข้าไปแก้ไขออนไลน์ได้ครับ มีพื้นที่เก็บงานให้ทั้งหมด 25GB ใช้งานได้บนทุกbrowser ข้อเสียอย่างเดียวคือ ต้องต่ออินเตอร์เน็ตตลอดเวลา เข้าไปลองใช้งานได้ตามลิ้งค์ http://office.live.com/ ครับผม

88
office.live

office.live ผมเข้าไปลองใช้แล้ว อืดมากครับ ดูเหมือนมันจะอาศัยการประมวลผลทางฝั่ง server อย่างเดียวเลย ทีแรกนึกว่าเพราะโหลดบิตไปด้วย ลองปิด bitclient แล้วก็ยังอืดอยู่เหมือนเดิม ถ้าพิมพ์ๆ เข้าไปเองแรกๆ ก็ยังพอทำงานได้ แต่พอลอกจาก clipboard ไปวางเท่านั้นแหละ...

ยังไงผมก็แนะนำเหมือนเดิมว่าถ้าทำงานร่วมกับคนอื่นๆ ควรทำ bootcamp และใช้ office for win ไปตามปกติดีแล้วครับ ( คนส่วนใหญ่ในโลกนี้ผมว่ายังไงก็ใช้ office for win มากกว่า mac นะ )

Sorkz's picture
73
ไม่ชอบ office mac เลยครับ

และของๆ microsoft ทั้งหลายใน apple
Internet Explorer, Office, msn กั๊กฟังก์ชั่นมากๆ
ใช้ word mac เปิดไฟล์ doc อ่านไม่ออกครับ แต่เปิดด้วย pages ได้ค่อนข้างสมบูรณ์

รักใช้ออฟฟิศ ก็ลง bootcamp & parallel เถอะครับ
ถ้านิดๆหน่อย เปิดไฟล์อ่าน แก้ไขเล็กน้อยก็ใช้ page, number ครับ

88
+1 ตรงที่ว่ากั๊กนี่แหละครับ

+1 ตรงที่ว่ากั๊กนี่แหละครับ ผมไม่เชื่อว่า Microsoft จะไม่สามารถทำให้ Office for Mac วิ่งได้เร็วเท่าๆ กับ Windows น่าจะเป็นเหตุผลทางการตลาดมากกว่า

เคยอ่านบทความที่บอกว่า Microsoft มีรายได้หลักจากชุดโปรแกรม Office และระบบปฏิบัติการ Windows ( ที่จริงผมเชื่อว่ารายได้มาจาก Office มากกว่า Windows เยอะ เพราะซื้อเครื่อง brandname มันก็แถม Windows อยู่แล้ว - อันนี้พูดถึงตลาดในต่างประเทศนะ ไม่นับของพันธ์ทิพย์ เอ้ย... ของไทย )

Xelloz's picture
117
เห็นด้วยครับ

เขากั๊กจริงๆนะละ

Sorkz's picture
73
ทั้งๆที่

microsoft ถือหุ้น apple นะเนี่ย

14
รับทราบค่ะ

แต่คงจะไม่ลง bootcamp & parallel เพราะว่ามี netbook อยู่เครื่องนึงแล้วอะค่ะ
ขอบคุณนะคะ มีความสุข
ตอนนี้ยังไม่มีคำถามเพิ่มค่ะ ถ้ามีจะแวะมาถามอีกนะคะ