แนะนำตัวกันหน่อยครับ :D

ikok's picture
10285
ผมปิด comment ของกระทู้นี้ไปแล้วนะครับ แต่ยังอ่านของเก่าได้อยู่ เพราะเวลาผ่านไปจำนวน comment ในกระทู้นี้ยาวขึ้นเรื่อย ๆ ทำให้ต้องเปิดดูหลายหน้า ไม่ค่อยสะดวกครับ

ผมเลยทำห้องแนะนำตัวขึ้นมาใหม่เลยเพื่อการนี้โดยเฉพาะ เราจะได้มีโอกาสรู้จักกันได้เต็มที่ขึ้นครับ ยิ้ม

สำหรับสมาชิกใหม่ก็ตั้งกระทู้ใหม่ในห้องแนะนำตัวนี้ โดยใช้เนื้อหาต้นแบบจากด้านล่างนี้ได้เลยนะครับ =)

สวัสดีครับ =)

เปิดเวปมาก็เดือนนิด ๆ แล้ว ยังไม่มีกระทู้แนะนำตัวกันอย่างเป็นทางการเลย (มีแต่กระทู้แชท ฮ่า.. แบร่..

เรามาลองแนะนำตัวกันอีกสักทีดีไหมครับ? เผื่อว่าจะได้รู้จักมักจี่กันมากขึ้น ใครที่ยังไม่เคยโพส หรือไม่กล้าจะโพส สมาชิกใหม่ก็จะได้เริ่มจากกระทู้นี้ก็แล้วกันนะครับ

เอ๊า เริ่ม... ~ ^o^ /

ชื่อ : 
ikok (ก๊อก) ครับ 
คติประจำตัว :
รักแมว รักหมา รักพ่อตา รักแม่ยาย ครับ (ยังไม่แต่งงานนะ แบร่..)
หน้้าที่การงาน : 
ตอนนี้ทำเกี่ยวกับ 3D แบบบ้าน ๆ ที่สิงคโปร์

เริ่มใช้แมคได้ยังไง : 
ประมาณ 3 ปีก่อนหาโน๊ตบุ๊คเล็ก ๆ มาใช้งานบันเทิงกับเก็บเพลงครับ เลยผ่านไปเจอเวปขายแมคมือสองเข้า สุดท้ายก็ได้เครื่อง ibook g3 มาจากเพื่อน (ปัจจุบันนี้ก็ยังใช้ได้อยู่ แต่อาจจะเปิดไม่ค่อยติดบ้าง) .. จากตรงนั้นเลยเป็นจุดเริ่มต้นของทั้งหมด จนมาถึงเวปแมคมือใหม่.คอม นี้ด้วยครับ มีความสุข

รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร :
(บอกหน่อยนะครับ ผมอยากจะทราบ มีความสุข - ก๊อก)

สิ่งที่อยากจะบอก.. :
ยินดีที่ได้รู้จัก และขอต้อนรับเข้าสู่เวปแมคมือใหม่.คอมนะครับ ยิ้ม

note : ใครมาต่อก็ Copy หัวข้อสีน้ำเงินไปใช้ต่อได้เลยครับ

little_fuku's picture
703
เล่นด้่วย

ชื่อ :
little_fuku = ฟลุ๊ค

ใช้แมคดีกว่า ไม่มีไวรัส ยิ้ม)

นักศึกษา คณะศิลปกรรมศาสตร์

ซัมเมอร์ไปฝึกงานได้ใช้แมคที่บริษัท เลยไปบอกพ่อว่าอยากได้ mbp ห้าเดือนต่อมา ความฝันก็เป็นจริง ยิ้ม)

รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร :
รู้จากมิก ฮี่ๆๆ อาย

ขอบคุณพ่อมากๆๆที่ซื้อ mbp กะ ipod ให้ อ่ะ แน่นอน) รักนะ เขิน

iolimit's picture
30
K. ikok ทำ 3D หรอครับบบบ

คืออยากรู้อยู่พอดีว่า Mac เนี๊ยใช้ โปรแกรมไร ผมเคยใช้พวก 3DMax ในPC มาก่อน
มีไรคลายๆไหมครับ เคยลองMayaแต่ไม่ถนัด

อุ๊ย เดวผิดconcept ลงแนะนำบ้าง

เริ่มจากG3 ที่ออฟฟิศ แล้วทนมันไม่ได้เลยไปซื้อ imac มาใช้ สุดท้ายกลายเป็น MBP

จากLink มาจากเวปอื่น

เวปนี้เยี่ยม รู้สึกดีที่ได้มีส่วนร่วม 5555

10285
ลอง..

Cinema4D นะครับ ยิ้ม เท่าที่ลองดูคล้าย ๆ กันโดยส่วนใหญ่ แต่ผมยังไม่ได้ศึกษาลงลึกมา

หลัก ๆ เลยตอนทำงาน 3D ผมทำบน PC ครับ โปรแกรม Autodesk Viz (ญาติกับ 3DsMax) ครับ

หรือถ้าลอง C4D แล้วคิดว่าไม่ได้จริง ๆ ลง bootcamp เลยครับ มีความสุข

sweet_jasmine_scent's picture
246
ขอมา ก็ จัดให้

ชื่อ :
sweet_jasmine_scent: เจน มีความสุข

ทุกอย่างเริ่มต้นจากตัวเราก่อนทั้งนั้น แจ่ม

เป็น Corporate Communication supervisor ที่บริษัทวิศวกรรมแห่งหนึ่ง

อยากได้คอมที่ไม่มีไวรัส และหลงรักแมคมาตั้งแต่ imac รุ่นสีๆ ชอบมากกกก หมดกัน 2

รู้จากน้องแนนเจ้าค่ะ เขิน

ถ้าไม่มีเวปนี้ชีวิตกับการทำงานบนแมคคงเป็นเรื่องที่ทำให้หนักใจพอตัว แห่ะ ๆ 1

chayin's picture
4
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ ขอฉีกแบบหน่อยนะครับ

ชื่อวินครับผม

เริ่มใช้แมคเพราะว่าไปเรียนเมืองนอก เห็นเค้าว่ากันว่าดี เลยลองใช้ดู ปรากฏว่า ... ใช้มาถึงทุกวันนี้ ก็เริ่มใช้มาตั้งแต่ PowerBook G4 Panther ครับ
รู้จักเว็บนี้ได้จากข่าวใน freemac.net (รึเปล่าหว่า จำไม่ได้)

ก็ขอขอบคุณเจ้าของเว็บที่สร้างเว็บดีๆ ให้ได้เข้าครับ

nickoe's picture
4320
สวัสดีครับ

มีมือเก่ามาด้วย ฮา.......

Mixmerize's picture
1480
มาแจมด้วยคนครับ

ชื่อ :
Mix คับผม

ฝีมือไม่ได้ขึ้นอยู่ที่เสปคคอมพิวเตอร์

ศึกษาอยู่นิเทศศิลป์ ม.บูฯ ครับ

จริงๆแล้วอยากได้คอมใหม่มาทำ Thesis ซักเครื่อง เพราะเครื่องเก่ามันมาจากศตวรรษที่แล้ว(ว่าไปนั่น) แต่จับพลัดจับผลู รู้ตัวอีกทีก็ได้เจ้า iMac มาแล้ว ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่สัมผัสเจ้า Mac OS มาก่อน ตอนนี้ก็เลยเป็นชาวแมคมาเกือบ 2 เดือนแล้วครับ

Freemac คับผม

ดีครับ อยากให้ครึกครื้นอย่างนี้ พร้อมๆกับแจกทิปไปด้วย

10285
คติเก๋มากครับ =)

หล่อจริง ๆ แบร่..

1480
ฮ่าๆๆ

คุณก๊อกนี่ว่างไม่ได้เป็นแซวทันที หัวเราะร่วน

10285
อ่ะ .. ไม่ได้สิ..

ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ แบร่..

Nannie's picture
600
ชื่อ :แนนนี่ คร้า~

ชื่อ :
แนนนี่ คร้า~

แล้วมันก็จะผ่านไป

officer - e-Marketplace

พี่ก๊อกบังคับให้ใช้ แห่ะ ๆ 1

พี่ก๊อกบังคับให้ไปจ่ายตังค์ค่า host แห่ะ ๆ 2

เข้าแมคมือใหม่ บ่อยกว่าเวบตัวเองอีก แห่ะ ๆ 3

10285
-.-

ไหน ๆ .. ใครบังคับ

ไม่มี๊ ~ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

4320
อย่างนี้เรียกใช้อำนาจในทางที่

อย่างนี้เรียกใช้อำนาจในทางที่ไม่ควรรึเปล่าคับ ฮ่าๆๆ

10285
อยากจะบอกว่า..

น้องแนนออกจะสมัครใจ..

จริง ๆ นะ... แบร่..

fatplayboy's picture
1
มือใหม่ครับ

ชื่อ - อั๋นครับ
คติประจำตัว - ทำงานให้มองฟ้า เป็นอยู่ให้มองดิน
หน้าที่การงาน - ธุรกิจส่วนตัว
เริ่มใช้แมคได้ไง - IPOD TOUCH ,I-PHONE
รู้จักเว็ปมือใหม่ดอทคอมได้อย่างไร - freemac.net
สิ่งที่อยากจะบอก - ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วย เพิ่งใช้ newmacbook ตัวแรกเลยครับ มืดแปดด้านครับ ขอบอก แต่ก็ชอบนะครับ ได้เปลี่ยนอะไรใหม่ๆ(ชอบค้นหา)

10285
สวัสดีครับ =)

และขอยินดีต้อนรับคุณอั๋นครับ ยิ้ม

mike's picture
104
สวัสดีด้วยคนครับ

สวัสดีด้วยคนครับ

MikuruG4's picture
74
สวัสดีครับ

ชื่อ :
iPolu พลครับ

พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้
นักศึกษา/ทำงานpart-time

ใช้PCมา12ปี ก็พบกับปัญหาอะไรหลายๆอย่างที่ท่านทราบกันดี ตัดสินใจซื้อมือสองมาเล่นก่อน
มันคือ PowerBookG4 15" rev3 (ไม่แน่ใจว่าถูกยุคไหม) ยังคงใช้อยู่ ดีมากๆ ขนาดแรม512
เดือนหน้าจะเพิ่มอีกหนึ่งGB(รอการส่งกำลังบำรุงอยู่ ฮ่าๆ) แรง...

ก็พยายามค้นหาเว็บที่รวมการใช้งานของแมค จึงมาเจอที่นี้โดยอ.กูเกิ้ลแนะนำมา

ที่นี่เป็นเว็บที่ดีมากๆครับ ทุกคนเป็นกันเอง ผมก็หวังอย่างยิ่งว่าที่นี่จะไม่มีปัญหาในเรื่องUserเกเร
เพราะเจอมาทุกที่ อีกอย่างคือ Mac นั้นตอบสนองความต้องการผมได้ดีมาก คงจะไม่กลับไปใช้MSอีกแล้ว
functionเยอะก็ปัญหาเยอะตาม เหอๆๆ แต่ผมก็เล่นPCได้ทุกแบบละกัน ประกอบ ลงโปร ล้าง รักษา
ถือว่า... คุ้มแล้วละกัน ขอมาใช้อย่างอื่นบ้างเถอะชีวิตนี้

4320
ยินดีต้อนรับครับ

10285
^O^/

สวัสดีและขอยินดีต้อนรับนะครับ ยิ้ม

od2504's picture
1077
แนะนำตัวครับ

1.เป็นสมาชิกใหม่ครับ
2.เริ่มเรียนรู้คอมโดยใช้ Apple DOS เมื่อปี 2525 แล้วก็ไปใช้ windows ตั้งแต่ series 3.xx
3.ตอนใช้ windows ก็ฝันถึง Macintoch มาตลอด แต่ก็เป็นเพียงฝัน เพราะเธอแพงมากสุดเอื้อมจริงๆ
4.วันนี้ Apple ใจดีมี MacBook ราคาถูก ฝันจึงเป็นจริง
5.เริ่มใช้ newMacBook 160 GB เมื่อวันสงกรานต์ 51 ที่ผ่านมานี้เอง
6.ตอนนี้กำลังมีปัญหาสำคัญเกี่ยวกับการใช้ Wordprocessor for mac (เดี๋ยวจะรบกวนถามทานกูรูที่บอร์ดที่จัดไว้ให้ครับ)
7.ขอบคุณที่รับผมเป็นสมาชิกครับ

1480
มารับหน้าแทนท่านเว๊บ

ใช้ Mac ตั้งแต่สมัย DOS นี่ท่าทางจะเก๋าพอตัวเลยนะครับ ฮ่าๆ

ยินดีต้อนรับสู่สังคม ม.ม.ม.(แมคมือใหม่) ครับผม ยิ้มปากกว้าง

10285
สวัสดีครับ

ยินดีต้อนรับนะครับ มีความสุข /

ผมไม่ใช่กูรูครับ ฮ่า... รู้มั่งไม่รู้มั่ง(ไม่รู้เสียส่วนใหญ่ครับ ยิ้ม)

ส่วนเรื่อง word processor for mac นี่ถ้าเป็นชุด MS Office for mac นี่ผมไม่ได้ใช้นานแล้วเหมือนกันครับ ปัจจุบันผมใช้ iWork 08 แทน แต่ลองถามมาก็ได้ครับ เดี๋ยวจะลองช่วยค้นคำตอบให้

ปล.ยินดีด้วยกับ macbook ใหม่นะครับ =)

opel's picture
21
มั่งจิ

งุงิงุงิ

สงสัย?
ยังงงๆอยู่ รับน้องด้วยนะ

600
คนนี้...

แมคมือใหม่ ของแท้เลย

ใช้มั่วตาหลอดดดดด.....

แห่ะ ๆ 1

10285
-.-

เขียนเยอะ ๆ หน่อยสิหนู ... อย่าขี้เกียจ แบร่..

ni2008_cpf's picture
82
สวัสดีค่ะขอเป็นสมาชิกด้วยค่ะ

ชื่อพี่นิค่ะ ทำงานเป็นวิศวกรที่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง มีโอกาสได้ใช้ Macbook new ยังไม่ถึงเดือนเลย ตอนนี้พยายามเรียนรู้วิธีใช้งานอยู่ตาม web mac ต่างๆ เลยมีโอกาสได้รู้จัก web นี้เนื่องจากทำเนื้อหาได้น่าสนใจ โดยเฉพาะ Tags ให้ได้ศึกษาเนื้อหาเยอะแยกเป็นหัวข้อให้อ่านได้ทำความเข้าใจได้ง่าย พร้อมทั้งยังมีรูปอธิบายได้ชัดเจน (อันนี้ขอชม)ปัญหาในการใช้งาน macbook มีปัญหาอยู่บ้างเนื่องจากทางบริษัทที่ทำงานอยู่ไม่มีใครใช้ macbook เลยทำไม่สามารถใช้งานได้คล่องตัวเหมือนฝั่ง windows เค้า ทำให้ต้องพยายามที่จะหาข้อมูลมาเพื่อที่จะเรียนรู้การใช้งานได้คล่องตัว (เนื่องจากโดนเพื่อนร่วมงานสบประมาทว่าซื้อ Macbook มาใช้ทำ ? ราคาก็แพงใช้งานก็ไม่เหมือนชาวบ้านเค้าสู้ซื้อ Vaio ไม่ได้ ..) เลยต้องเรียนรู้มันหน่วยจะได้ลดคำสบประมาท...พี่ขอรวบกวนน้องๆด้วย

1480
ยินดีต้อนรับและ...

สู้ๆครับๆ
อย่าให้ใครมาสบประมาทเราชาวแมคฯได้

ยิ้มปากกว้าง

10285
สวัสดีครับ

ยินดีต้อนรับพี่นินะครับ มีความสุข /

ค่อย ๆ ลงไปเดี๋ยวก็คล่องเองครับ OS X ใช้งานไม่ยากเลย

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ ยินดีที่เนื้อหาในเวปนี้เป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่ตามที่ผมตั้งใจเอาไว้ ถ้าพี่นิมีอะไรแนะนำหรือจะติชมก็เพิ่มเติมเข้ามาก็ได้นะครับ =)

Summao's picture
2
สวัสดีคร๊าบบบ!!!

ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่สดๆร้อนๆเลยครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วนนะครับ

ชื่อ :
โอ๋
ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด(ระหว่าง Mac & PC) แต่ตอนนี้กำลังจะ....
เป็นนักดนตรีครับ..เล่นตามผับในกทม. และรับทำเพลงแบบบ้านๆด้วย อิอิ
เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ได้มีโอกาสเข้าไปทำงานใน Studio Music แถวลาดพร้าว ที่นั่นใช้ Mac รุ่นไหนจำไม่ได้แต่ก็ท็อบๆใน ตอนนั้นแหล่ะ ไอ้เรามันก็ใช้ PC มา เลยงงอยู่พักใหญ่ พอคล่องเลยติดใจ..แต่ก็ไม่มีปัญญาหามาครอบครองเป็นของ..แต่แล้ว..ตอนนี้ผมได้ลองลง OSX for PC นั่งลงมา 2 คืน กว่าจะได้ แหล่มมากครับ ขณะที่โพสก็ใช้ OSX for PC อยู่นะเนี่ย
เมื่อคืนครับ....พอลง OSX เสร็จ ลองงมๆ งกๆ เงิ่นๆ ก็พอได้ แต่ตอนลงไดร์เวอร์ Audio Interface มันไม่ได้ครับ..ทั้งๆที่ไดร์เวอร์ก็โหลดมาแบบสำหรับ Mac นะ ก็เลย Serch ใน Google ซะเลย (รึอาจจะเป็นเพราะโชคชะตา..จึงนำเรามาเจอกัน)
ไม่ทราบว่าที่นี่ต้อนรับคนที่ใช้ Mac อย่างผมรึเปล่า..ต่อไปคงต้องมีคำถามให้พี่ๆช่วยตอบเยอะเลย

10285
ยินดีต้อนรับครับ =)

อีกหน่อยคงได้ถอยแมคแท้ ๆ กันทีเดียวเชียว
ลอง GarageBand แล้วจะติดใจครับ =)

artslan's picture
130
ชื่อ : artslan

ชื่อ :
artslan ค๊าบ

รักแมคมากกว่าเมีย (ยังไม่ได้แต่งงานเหมือนกัน หุหุ)

ตอนนี้ทำเกี่ยวกับวงการโฆษณาครับ

หาเครื่องมาใช้เรียนยันทำงานแบบตอนนั้นมีเงินก้อนเดียวเลยกะซื้อดีๆไปเลยก็ได้ iBook G3 มา ทำไปทำมา ถาด CD หัก ซะงั้น(ตอนนั้นยังไม่มี slot loading เลย ) เผลอไปนั่งทับ ก็ใช้มาเรื่อย จนทำงานก็ยังใช้ Mac จนได้

ทราบมาจาก freemac น่ะครับ

ผมชอบเวบนี้นะ นึกถึงเมื่อก่อน มันไม่มีใครให้ถามเลยต้องงมกันเอง ผิดถูกก็สุดแท้แต่ ต้องแก้ปัญหาที่เกิดให้ได้ รอบตัวมีแต่ Windows 95-98-2000 ถามใครก็ไม่รู้เรื่องเลย เวบนี้เหมือนกับ Smart Bar บ้านเราเลย !

10285
ขอบคุณมากครับ

ดีใจที่คุณ artslan ชอบเวปนี้

ยินดีต้อนรับนะครับ มีความสุข /

4320

พี่ก๊อกใจดีครับ ถามได้เยอะๆ ฮ่าๆๆๆๆ

10285
ถามได้ครับ

ส่วนจะตอบได้หรือไม่นั้น... ก็อีกเรื่องนึงนะ แบร่..

4320
ฮา......

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

nenenaja's picture
23
ชื่อ :  จอยค่ะ คติประจำตัว

ชื่อ : 

จอยค่ะ

ได้เกิดมาทั้งที ทำดีให้ได้มากที่สุด

ทำงานสร้างภาพ อิอิ ถนัดนัก

มันมีรออยู่แล้วอ่ะ ไปทำงานวันแรกก้อเจอเลย งงไปหมด ดีใจสุดๆอยากเอากลับมาใช้บ้าน

ฮ่ะเซริทเอาอ่ะคะ พอดีกะลังมีปัญหาเลยหาเพื่อนคอเดียวกัน เห็นลิ้งค์ปุ๊บโดนปั๊บ คลิกเข้าเลย แฮ่ะแต่พอเข้ามาแล้วมีปัญหานิหน่อย

ขอบคุณเวบมาสเตอร์มากๆค่ะที่ช่วยแก้ปัญหาให้ ทำให้ได้เจอกับพี่น้องชาวแม็คมากมาย (ขอบอกที่ทำงานมีแม๊คอยู่เครื่องเดียวซะด้วย เข้าไปดูแชร์เครื่องพีซีคนอื่นก้อไม่ได้ โดดเดี่ยวเดียวดายจิงๆ แต่คนอื่นเข้ามาดูเครื่องเราได้หมดโดยไม่ต้องแชร์ กำแต้ๆ มีปัญหาไรเกี่ยวกะเครื่องก็หาคนมาดูให้ยากจิงๆ ต้องพึ่งพาตัวเองสุดๆ) แล้วก็มีประโยชน์มากๆด้วยค่ะทุกๆอย่างที่อยุ่ในเวบนี้ อยากจะบอกอีกทีว่าใช่เลยค่ะ ดีใจจังที่มีคนทำเว็บนี้ขึ้นมาแถมเป็นภาษาไทยด้วยทำให้อ่านง่ายและเข้าใจขึ้นเยอะ สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ

10285

มีความสุข

เรื่อง network ลองดูได้จากในกระทู้นี้นะครับ
10285
ขอบคุณมากครับ :D

รู้สึกยินดีที่คุณจอยชอบเวปนี้ =)

ขอบคุณอีกครั้งครับ ~
600
ยินดีต้อนรับคุณจอยนะคะ

เย้ๆๆๆๆ

มีสมาชิกเพิ่มอีกแว้วววว...

=)

mafia041's picture
45
รายงานตัวครับ

ชื่อ : 
ป๋อง ครับ 

อย่าคาดหวังจะได้ไม่ผิดหวัง

เป็นเว็ปดีไซเนอร์ครับ

เคยจับครั้งแรกตอนเรียนมหาลัยแล้วรู้สึกว่ามันเจี๊ยกมากๆให้ตายเถ่อะ ตั้งใจว่าอนาคตมันต้องเป็นของเราซักเครื่องเถ่อะน่า

Google เลยครับ 

ง่วงนอนมากครับตอนนี้ ยิ้ม
1480
จริงครับ

ได้จับแล้ว เจี๊ยก มากๆ (ฮา~) ยิ้มปากกว้าง

R Jarn Yao's picture
70
::^_^:: คนแก่เล่นแล้วติดใจ

ชื่อ : ::^_^:: 'จารย์เยาว์

คติประจำตัว : ถ้ามองอย่างที่เห็น จะไม่เห็นสิ่งที่เป็น

หน้้าที่การงาน : สอนเกี่ยวกับ Design มีความสุข ที่ RMUTL เชียงใหม่

เริ่มใช้แมคได้ยังไง : ทดลองใช้ Mac แล้ว ไม่สามารถหักห้ามใจได้ ยิ่งพานพบกับ MacBook Alu' แล้ว คิดอย่างเดียวว่า "เกิดมาเพื่อสิ่งนี้" รักนะ (เวอร์ไปมะ???)

รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร : กำลัง Search หาวิธีถนอมอายุ Battery ของแมค แล้วไม่ได้ข้อสรุปว่าวิธีไหนดีที่สุด แล้วก็มาเจอขุมสมบัติ Mac ที่คนแก่แต่มือใหม่ สามารถอ่านแล้ว เข้าใจได้ง่าย หลอน

สิ่งที่อยากจะบอก.. : ขอบคุณ คุณ ikok ที่ช่วยให้เรารักและเข้าใจ mac มากยิ่งขึ้นค่ะ อ่ะ แน่นอน

1480

มีความสุข สมาชิกเริ่มอุ่นหนาฝาครั่งขึ้นเรื่อยๆ

4320
โอ้ว

สวัสดีครับ สอนเอกไหนเหรอครับ เผื่อจะมีอะไรสอบถาม ฮา.....

R Jarn Yao's picture
70
ขอตอบจ้า

ยิ้มปากกว้าง จบ Product Design มาตั้งแต่ 2527

สอน Product Design มาตั้งแต่ 2530

จบ Md. Educational Technology มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

เปลี่ยนมาสอน Packaging Design ตั้งแต่ 2548 ค่ะ

เผื่อมี 'ไร จะสอบถาม ถ้าตอบได้ จะตอบให้ นะจ๊ะ

4320
จบ

สาขาเดียวกันเลย ฮู้ มีพวกแล้ว ฮา..... แต่อาจารย์จบปีที่ผมเกิดเลยครับ
ยังไงฝากตัวด้วยนะครับ อาจารย์ที่มหาวิทยาลัยที่ผมสนิทก็สอน package ครับ
ตอนนี้ผมก็ทำงานในโรงพิพม์ทำ package ครับ เน้นแก้วน้ำเป็นหลัก

10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

^o^ /

pippo's picture
2469
มือเก่าแต่ไม่ค่อยเก่ง ขอแจมด้วยครับ

ชื่อ :
pippo (ยืมชื่อลูกชายสี่ขาตัวโปรด)

สังคมจะดีได้ถ้าเรามีน้ำใจให้กัน (เหมือนที่นี่ไง)

• แก้ปัญหาให้ลูกค้า ทุกเรื่องที่ลูกค้าต้องการ (เฉพาะเรื่องงานนะ)
  • ดูแลลูกน้องอีกหลายสิบชีวิต
  • ดูแลลูกที่บ้านอีก 3 คน กับ สี่ขาอีก 3 ตัว พร้อมปลาคาร์ฟ อีก 1 ฝูงใหญ่
  • คุณแม่สูงอายุอีก 1 ท่าน
  • ภรรยาสุดที่รักอีก 1 คนครับ อันนี้ห้ามลืม

• กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว บ.สหวิริยาโอเอ คือตัวแทนจำหน่ายขณะนั้น (มีใครรู้บ้างเนี่ย) เอาตู้เหลี่ยมๆ เล็กๆ สีขาว หน้าจอ 4 นิ้วขาว-ดำ นามว่า Mac Classic มาให้ทดลองใช้ พร้อมคู่มือภาษาอังกฤษอีก 1 กองใหญ่ ให้งมเอาเองแกะเอง จนหลงรักเรื่อยมา แล้วก็ครองรักกันอย่างมีความสุขนับแต่นั้นมา
  • ปัจจุบันก็มีทั้ง Mac Pro / MacBook Pro / iMac / iBook / G5 / G4 / G3 ในที่ทำงาน ส่วนรุ่นเก่าๆ ยังคงเก็บไว้เป็นที่ระลึกอีกหลายตัว แต่เปิดไม่ได้

search หาอะไรก็ไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว ก็มาพบโดยบังเอิญ อ่านๆ ดูก็ อืม! สังคมนี้เค้ามีน้ำใจดีนะ ช่วยๆ กันตอบ ช่วยๆ กันแก้ปัญหาก็รู้สึกดี
เจ้าของเว็บก็สุภาพ อ่อนน้อม จนอยากยกลูกสาวให้ (อ๊ะ..ล้อเล่น ล้อเล่น)

ถ้าเราไม่เริ่มแสดงน้ำใจให้แก่ใคร แล้วจะให้ใครมาแสดงน้ำใจต่อเรา ยังไม่สายถ้าอยากให้สังคมเรากลับมาน่าอยู่ ช่วยๆ กันนะครับขอร้องนะ

1480
(^o^)/

ยินดีต้อนรับอย่างเป็นทางการครับ
เห็นชีวิตคุณ Pippo เติบโตมาพร้อมอารยธรรม Mac ตลอด อย่างนี้จะรู้กับคำว่า "ไวรัส" มั้ยเนี่ย แบร่..