ใช้ Mactubes แล้วดาวน์โหลด youtube ไม่ได้ แนะนำด้วยครับ

นึ่งข้าวเหนียว's picture
15
คลิกขวาที่หน้าเลือก แล้วเลือกดาวน์โหลด หน้าจอจะขึ้นว่า cannot start download pls. check error log.

ขอคำแนะนำด้วยครับว่า่ต้องทำยังไง หรือไปแก้ไขตรงไหนครับ

ถามเพิ่มเติมตอนดาวน์โหลด มีให้เลือกไฟล์3 แบบ คือ FLV , MP4, HD มันต่างกันยังไงบ้างครับ

ขอบคุณที่เข้ามาคุยกันครับ

pattricray's picture
89
Firefox

ผมใช้วิธีนี้ครับ ใช้ Firefox แล้วดาวโหลด Add-on แล้วพอเราจะดาวโหลดไฟล์จาก youtube มันจะมีให้เลือกด้านล่างช่องที่แสดงวีดีโอเลยว่าจะดาวน์โหลดแบบไหน flv,mp4 ฯลฯ จำไม่ได้อ่ะครับมีประมาณ สามอันง่ายมากเลย แล้วลากที่เราดาวน์โหลดใส่ iTune ได้เลย ไม่ต้องมาแปลงไฟล์อีกที .... อีกนิดครับ ตัว Add-on ผมใช้ 1-Click YouTube Video Download 1.4 ครับสะดวกดี

pippo's picture
2469
ลอง...

Download Version 3.0 มาลงทับนะครับ เข้าใจว่าที่คุณ "นึ่งข้าวเหนียว" ใช้เป็น V 2.6

Download : http://brpg.hp.infoseek.co.jp/mactubes/index_en.html

ที่เจอมาบางคนเป็นอาการเดียวกันนี้ แต่บางคนไม่เป็นครับ

killpitak's picture
202
อีกหนึ่งทางเลือก...

http://www.applemacvideo.com/free-mac-youtube-downloader.html

แนะนำตัวนี้อีกตัวนะครับ ใช้ง่ายและดีมาก ตัวนี้ผมใช้อยู่ครับ

Mixmerize's picture
1480
เรื่องการเลือกดาวน์โหลดไฟล์

หมายถึงว่าเราต้องการจะโหลดไฟล์ประเภทไหนครับระหว่าง FLV หรือ MP4 จะได้ง่ายต่อการนำไปใช้งาน (ไม่ต้องไปแปลงอีกทีให้เสียเวลา)
ส่วน HD นี่ สำหรับคลิปที่มีแบบ HD 720p หรือ 1080p นี่เราก็จะสามารถเลือกโหลดได้ครับ แต่ถ้าคลิปไหนไม่มีก็โหลดไม่ได้นะครับ (กดดูก่อนก็ได้คลับ สังเกตได้ว่าถ้าเค้ามี HD ตรงแถบ Timeline จะมีให้เรากดเลือกอยู่ว่าจะให้เล่นแบบ HD 720p หรือ 1080p มั้ยครับ)

บางทีถ้ากดเลือกโหลดแบบ HD แต่คลิปนั้นไม่มีก็จะเกิดแบบที่คุณ นึ่งข้าวเหนียว บอกครับผม มีความสุข

เพิ่มเติมครับ เมื่อกี๊ลองกับน้องต่ายแล้ว เข้าไปปรับ Preferences ในหมวด HD จะทำให้เวลา Search จะขึ้นสัญลักษณ์ HD สำหรับคลิปที่มีแบบ HD ให้โหลดด้วยครับ ไม่ต้องเสียเวลาเปิดดูก่อนแล้ว แห่ะ ๆ 1

15
ขอบคุณครับ ขอถามเพิ่มเติม

ขอบคุณเพื่อนๆครับ สาหรับคำแนะนำ ตอนนี้ผมลองโหลดโปรแกรมมาลงทับอีกรอบครับ ปรากฏว่าใช้ได้แล้วครับ

ขอถามเพิ่มเติมเวลากดดาวน์โหลด เสร็จแล้วไฟล์ถูกนำไปเก็บในหน้าdesktop ทุกครั้งเลยครับ ผมต้องย้ายไปเก็บไว้ในitunes อีกที มีวิธีไหนไหมครับ ที่จะโหลดแล้วไปอยู่ใน folder movie ใน itunes เลยครับ

แล้วไฟล์ที่เป็น FLV และ MP4 แตกต่างกันยังไง และจะเลือกใช้แบบไหนดีครับ

2469
ตั้งที่

MacTubes > Preferences > General > ตรง Download กด Select แล้วเลือกเลยครับ (ลองดูตามรูปครับ)

15
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ยังมีคำถามอีกเยอะเลยครับ เพิ่งหัดใช้ไม่ถึงเดือน เดี๋ยวขอเรียบเรียงแล้วจะมาถามอีกทีครับ

Mixmerize's picture
1480
จัดไปครับ

อย่าลืมเลี้ยงข้าวผมกับพี่ Pippo ด้วย หัวเราะร่วน แบร่..
ป.ล. Avatar Cool มากๆครับ จากใจ เขิน

ikok's picture
10285
เป็น avatar ที่..

ตรงกับชื่อ login ที่สุดเท่าที่ผมเปิดเว็บมานี้ครับ... สุดยอดมาก ๆ ยิ้มปากกว้าง

insipidlove's picture
13
ขอโทษนะครับ Preference

ขอโทษนะครับ Preference มันอยู่ตรงไหนครับ ผมหาเท่าไหนก็หาไม่เจอ (ขอโทษที่ขุดไม่รู้จริงๆ)

2469
นี่ครับ

เปิดโปรแกรมก่อนแล้วดูตามภาพครับ

13
โอ้พระเจ้าาาา TT ขอบคุณครับบบ

โอ้พระเจ้าาาา TT ขอบคุณครับบบ (มือใหม่)

2469
ไม่เป็นไร

พระเจ้าให้อภัยเสมอ แหะๆ ยิ้มปากกว้าง

13
แล้วที่เค้าบอกว่าเก็บไฟล์ในโฟ

แล้วที่เค้าบอกว่าเก็บไฟล์ในโฟลเดอของมันนี่ทำยังไงครับ คือพอเราเข้า mactube แล้ว มันมี รูป + ข้างล่างพอเราสร้างโฟลเดอขึ้นมาเราสามารถเอาคลิปที่เราโหลดมาไปใส่ได้มั้ยครับ

ikok's picture
10285
ลองโหลดดูนะครับ

ที่ผมเข้าใจคือ หลังจากสร้าง folder ใหม่ขึ้นมาแล้ว ทุกคลิปที่เราโหลดหลังจากขั้นตอนนี้จะไปเก็บเอาไว้ใน folder ที่เราตั้งเอาไว้นี้ครับ

หรือถ้าไม่ เราก็จับไปไว้เองได้อยู่ดีครับ ยิ้ม